[Thảo Luận | Chia Sẽ] Những điều cần biết trước khi thưởng thức phim 4K

Thảo luận trong '4K' bắt đầu bởi ahuyblog, 24/10/17.

1. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Nếu vậy thì kodi trên thiết bị của bác không dùng internal player của kodi, load kodi skin nhưng switch sang player có khả năng chơi HDR.

https://forum.kodi.tv/showthread.php?tid=323103&pid=2679356#pid2679356

Ở trên là reply của thằng dev luôn chứ e không tự suy diễn. Nếu bác chắc chắn là kodi của mình chơi HDR hàng chuẩn thì cứ yên tâm dùng thôi.

2. valentino0288

valentino0288 Member

Đã được cảm ơn:
    30
    mình có 1 thắc mắc là nhiều phim 4k trên forum này (chủ yếu các phim quay từ 2015 đổ về trước) khi xem không thấy quá khác biệt với các phim bluray remux 1080p.
    Liệu có phải các phim này vốn thực chất không đến mức 4k, chỉ được tinh chỉnh lại độ phân giải không ???
    Mình xem tivi samsung 55inch 4k hdr. ví dụ với phim Inception
    http://www.hdvietnam.com/threads/vi...lu-ray-hdr-dts-hd-ma-5-1-all-blu-ray.1366102/

3. valentino0288

valentino0288 Member

Đã được cảm ơn:
    30
    e cũng nghi ngờ vậy.
    ví dụ phim Dunkirk e down bản 4k về xem nét căng, hơn rõ rệt bản 1080p.
    còn 1 số phim như Inception thì same same giữa 4k với 1k
    mà đau nhất là sau khi down 4k về thì xóa bản 1k, giờ muốn tải lại bluray remux thì link chết hết, trong khi giữ 4k thì tốn dung lượng mà chất lượng chả hơn gì. CAY!!!

4. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Nét căng là do phân giải gốc của phim, ví dụ như upscale từ bản 2k lên 4k nên khi xem bản 4k không khác gì bản cũ. Mặc dù cả Inception và dunkirk đều là của Christophe Nolan, ông này nổi tiếng không dùng máy quay digital mà dùng máy phim truyền thống mà phân giải của bọn này lên đến 8k, dư xăng convert sang 4k UHD, nhưng check review thì Dunkirk là 4k xịn, còn Inception lại bị chê là mờ và lỗi nhiều, nghi là dùng bản master của 1080 upscale lên.

https://ultrahd.highdefdigest.com/53178/inception4kultrahdbluray.html

Còn về HDR thì chỉ có phim làm từ 2016 trở lại đây mới bắt đầu có HDR tử tế, đa số các phim trước đều là dùng bản cũ thêm vào nên chất lượng cũng vớ vẩn. Dunkirk cũng là phim true HDR, khen bốc giời.

Lý do phim cũ không dùng bản master 4k để làm đĩa 4k mà dùng FHD/2k để làm vì hãng phim .. không có phim gốc phân giải cao để làm. Hoặc đen hơn là đoạn thoại thì có 4k, nhưng các đoạn kĩ xảo thì master ở 2k, nên rốt cục là nửa nạc nửa mỡ.

TPAT and valentino0288 like this.
  5. valentino0288

valentino0288 Member

Đã được cảm ơn:
    30
    Đúng thế, tiếc là khi hiểu ra thì đã xoá các bản bluray1080 bác ạ, giờ tốn ổ nhớ lưu bản 4k chả để làm gì nên thấy tiếc thôi

6. TPAT

TPAT Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    261
    Nghề nghiệp:
    CEO
    Đúng là 2.0 chỉ đủ để xem phim nhưng lúc copy phim thì sẽ cực chậm & điện của 2.0 cũng không = 3.0 nữa.
    Nói chung nên mua 3.0 đi, thiết bị đạt 3.0 cắm vào cổng 2.0 nó vẫn nhanh hơn thiết bị 2.0 cắm 2.0 hoặc 3.0 nhiều ;) tóm lại nên mua 3.0 vì cung cấp đủ điện + tốc độ (đương nhiên rồi, mà thề bác dùng ổ 3.0 sau này quay lại 2.0 khi copy chỉ muốn đập cái ổ đó :D)

TV của Samsung thì sao bác? :oops:

KLite Codec lạc hậu thế nào bác o_O đến ngày hôm qua (khi em đăng câu này) nó vẫn còn update :cool:
    KLite nó chỉ là bộ tổng hợp các Codec (bao gồm luôn MPC & madVR mới nhất trong đó) thì dùng nó có sao đâu?

Khuyên mọi người dùng Windows 10 đi bác, vì muốn 8.1 support HDR thì phải update Windows - mà đa số chúng ta dùng Win XP, 7, 10 nhiều hơn 8.1 & thường không update Win do là crack (trừ 10).
    Vậy tốt nhất là "tuyên truyền" mọi người dùng Windows 10 version 1709 trở lên cho nó lành và được hỗ trợ lâu dài hơn, đỡ mệt hơn 8.1 :D

Cable HDMI của bác có đạt chuẩn không?

Tệ như nào vậy bác? Nếu mình dùng RX 400 và VEGA trở đi? Với lại AMD nó cải thiện GPU dần dần qua các bản driver mà :D nếu nói mấy con GPU khi chưa ra mắt Windows 10 thì nói làm gì nhỉ :p
    Còn riêng HDR của Netflix nó bắt buộc Kaby Lake để nó dùng HDCP 2.2 mặc dù GTX Maxwell cũng có mà không có Kaby Lake thì không xem dc :confused:

Ủa máy quay truyền thống là như nào vậy bác o_O:oops:

Chỉnh sửa cuối: 23/2/18
  7. TPAT

TPAT Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    261
    Nghề nghiệp:
    CEO
    Hehe :D quay lại ẳng tiếp vài câu :oops:
    Sau khi theo dõi hết 8 pages của topic này em thấy khá ít nói đến VLC nên em tìm thử "vlc vs hdr video" thì vô tình thấy được bài này của trainghiemso.
    Như vậy là sau bản update ngày 9/2/2018 thì VLC đã hỗ trợ phát HDR10 (chỉ phát trên Windows 10 Fall Creator Update, còn mấy chuẩn khác và Windows thấp hơn không thấy nói gì đến).
    Theo như changelog bản 3.0.0 mới nhất này thì phần audio họ nói
    • HDMI/SPDIF pass-through support for WASAPI (AC3/DTS/DTSHD/EAC3/TRUEHD)
    • Support EAC3 and TRUEHD pass-through for PulseAudio
    em chưa update test thử TrueHD có chơi được không (trước giờ tải Remux về toàn phải chọn track 2 để nghe hoặc remux lại vs audio Việt - xoá TrueHD đi vì VLC không nghe dc) nhưng giờ thì pass-through được sang cho player hoặc TV rồi :rolleyes: (mặc dù TV chúng ta hiện tại cũng chẳng decode được định dạng này :D).
    Bác nào muốn tải thử thì chọn link này để tải 64bit nhé chứ nút download ở trang chủ nó là 32bit thôi đó, mịa VLC giấu bản 64bit hơi bị sâu :p

8. TPAT

TPAT Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    261
    Nghề nghiệp:
    CEO
    Em biết mà :confused: tại em từng mua 1 con HDD Box 2.0 cho ổ 2.5 laptop cũ của em dùng tạm được nhưng khi ghi nó yếu sinh lý lắm bác ạ. Nhưng dùng 3.0 vẫn hơn vì em chắc chắn 100% 480Mbgp của 2.0 vẫn còn bottle-neck ghi copy phim lắm.

9. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Thiết bị 3.0 cắm vào cổng USB 2.0 thì lấy nguồn cấp và speed của 2.0 nhé bác, nên chẳng tác dụng gì đâu. Tuy nhiên vẫn nên mua để đón tương lai, vì sớm muộn gì mình cũng đổi máy.

8.1 và 10 đều ok bác, ít nhất ở thời điểm hiện tại. Nhưng đúng là nên dùng 10 luôn để được hỗ trợ đầy đủ hơn.

Còn driver tệ là vì nó ko nhận HDR từ driver, dựa vào win 10 để hỗ trợ HDR, mà windows thì phập phù chả tin tưởng được. Hiện tại em dùng win 10 + Driver cũ của Nvidia tự chuyển qua lại HDR mode khi xem phim. Chừ bác mà dùng AMD thì khả năng lớn là lúc xem HDR bác phải vào control panel của Win 10 bật HDR mode lên, xem xong lại phải tắt đi để xem phim SDR, mà bản thân cái desktop cũng chỉ hỗ trợ SDR. Rềnh rang mất công, ngu vô địch.

Riêng netflix chỉ chơi với Intel Kaby lake+ hoặc Nvidia, không chơi với AMD. Nên để tránh phiền toái em recommend các bác dùng luôn 1050ti của Nvidia.
    1050Ti đủ rồi bác, cao hơn nữa cũng khó nhận ra lắm.

hoangthao78 cảm ơn bài này.
  10. hoangthao78

hoangthao78 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    139
    Bác kronpas nói rất chuẩn về Win 10, cũng như nhiều vấn đề khác, có thể nói bác rất am tường về 4K và HDR trên HTPC.
    Mục 4K này bác tư vấn quá đúng.

11. valentino0288

valentino0288 Member

Đã được cảm ơn:
    30
    Bác @hoangthao78 viết tiếp thớt về inten nuc đi, các công đoạn cài đặt player với codec ntn để xem mượt, e mua 7i7bnh rồi mà chơi chưa ngon tí nào

hoangthao78 cảm ơn bài này.
  12. TPAT

TPAT Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    261
    Nghề nghiệp:
    CEO
    Em có vài câu hỏi:

- Nếu xem bản HDR giả cầy thì mình tắt HDR đi, xem SDR nó có hơn Blu-ray 1080p remux chút nào không?

- madVR nó có decode audio ko vậy các bác o_O em nghĩ là không nhưng đọc hết thảo luận em bị mập mờ :oops:

13. nukenuky

nukenuky Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Bác tư vấn giúp em với:

Em mới mua TV LG55UH850T, 4K và hỗ trợ HDR10, có cổng HDMI 2.0a. Đang dùng HiMedia Q10 IV đời cũ, Receiver Onkyo NR809 cũng nhiều tuổi rồi.

Giờ em muốn xem 4K và không muốn đầu tư thay receiver mới vì chi phí nhiều quá

Option 1:
    - Thay đầu HD 4K mới hơn, Q10 pro chẳng hạn
    - Nối cổng HDMI 2.0a từ Q10 pro lên thẳng TV, âm thanh thì Audio Return Channel (ARC) từ TV xuống lại receiver. Tuy nhiên em thử ARC giữa TV và receiver, mặc dù đã đọc tài liệu rất kĩ, set mọi thứ đúng theo yêu cầu nhưng ARC hoạt động rất hên xui, lúc được lúc không, phải tắt các thiết bị rồi bật lại cho đồng bộ, khá là chuối. Còn đưa âm thanh từ TV xuống receiver bằng optical thì hoạt động ổn định nhưng chắc chắn hi sinh DTS-TrueHD và các định dạng cao khác vì optical băng thông kém xa HDMI.

Option 2:
    - Thay đầu HD 4K mới hơn, Q10 pro chẳng hạn
    - Nối cổng HDMI 2.0a từ Q10 pro sang receiver, set hình ảnh passthrough từ receiver lên TV. Cách này em không biết hình ảnh 4K HDR passthrough qua cổng HDMI 1.4 của receiver có bị suy giảm không?

Còn 1 option nữa là đầu tư Oppo 203, có 2 cổng ra HDMI riêng biệt, cổng HDMI hình thì lên TV, cổng HDMI audio only thì lên receiver. Nhưng giá 17 chai thì chát quá em đú không nổi.

Bác có cao kiến gì gỡ rối giúp em với. Em đa tạ ah.

14. nukenuky

nukenuky Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Cám ơn bác nhiều. Em sẽ thử nghiệm option 1 và 2 lại xem cách nào là phù hợp với nhu cầu nhất. Yên tâm loại option 3 ra.

15. nukenuky

nukenuky Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Cả 2 con HDP bác nói ở trên chỉ dùng cổng HDMI 1.4b thôi, liệu có chơi 4K ngon không bác, trong khi người ta đang tiến tới 2.1 luôn rồi.

Con Q10 IV em đang dùng cũng nói là hỗ trợ 4K mà chả hiểu sao em play file 4K nào cũng bị báo lỗi "có sự cố blah blah..."

16. TPAT

TPAT Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    261
    Nghề nghiệp:
    CEO
    Muốn HDR bác nên mua cáp đạt chuẩn 2.0a trở lên đi cho đáp ứng dc các nhu cầu (HDR) phát sinh sau này nhé :p Nên tìm cách fix option 1 nếu dc sẽ phê hơn :D

17. congfade

congfade Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    147
    các bác cho em hỏi là nếu dùng pc phát phim 4k HDR thì chỉ cần tìm con card màn hình có cổng hdmi 2.0a hoặc 2.0b là được phải không ạ?

18. TPAT

TPAT Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    261
    Nghề nghiệp:
    CEO
    Có thể xem như vậy. Nhưng mà bác nên tìm theo dòng card chứ đừng tìm theo cổng.
    GTX thì là những con từ 960 về sau & Radeon là từ RX 400 về sau. Intel thì Kaby Lake trở đi cho lành :D

19. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Nếu đủ lúa thì cứ 1050Ti mà táng. Cảm thấy không yên tâm thì đợi tầm 6 tháng nữa cho driver bên AMD bắt kịp, vì một số cái như netflix chỉ chơi với Nvidia (mặc dù netflix thì TV nào cũng có).

20. lucky_dad

lucky_dad Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Cho hỏi con tivi panasonic 75ex750v nó ghi là 4K ULTRA HD LED LCD thì có phải là UHD Premium không vậy ?