[Thảo Luận | Chia Sẽ] Những điều cần biết trước khi thưởng thức phim 4K

Thảo luận trong '4K' bắt đầu bởi ahuyblog, 24/10/17.

1. HuyGia1999

HuyGia1999 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    4,969
    Ý bác là kodi 18 play đc file 4K iso hả bác , mà bác cho hỏi cài bản 18 như thế nào vậy , mình xoá đi cài lại trên sony android tivi cũng kg thấy bản 18 , chỉ có bản 17.6 thôi

2. tandg204

tandg204 Member

Đã được cảm ơn:
    51
    Xem bằng cách Cắm USB 3.0 trực tiếp vào tivi 4K HDR (Sony) so với dùng đầu phát (Q10 hay gì gì đó) + dây HDMI chuẩn 2.0 có khác nhau về chất lượng hình ảnh không các bác (không nói về âm thanh)?

Mình đang xem bằng USB nhưng ko biết xem bằng kiểu kia đã hơn ko:)

3. doodoofan

doodoofan Member

Đã được cảm ơn:
    4
    Theo cảm nhận của cá nhân mình thì có vẻ không có khác biệt gì rõ rệt lắm giữa xem video 4k qua USB và đầu phát HD bạn ạ. Giờ mình đang thấy hơi tiếc tiền vì đã mua đầu phát HD HiMedia Q10 Pro đây. Một số phim UHD mình down trên hdvietnam về (chẳng hạn như Mad Max Fury Road, Resident Evil the Final Chapter and Spider Man 2) khi chơi bằng Q10 Pro thấy không có tiếng, dùng điều khiển của đầu phát để vào phần options thì mình thấy mấy phim này đều có 2 audio tracks, cái audio track mặc định ko chơi được trên HD player, mình chuyển sang audio track thứ 2 thì chơi bình thường. Mình cũng chưa cắm thử USB vào TV xem mấy phim trên để xem có bị lỗi tương tự không. Ngoài ra con Q10 Pro của mình không chơi được file bluray iso 4k nên mình phải xóa đi down bản mkv về.

TPAT and tandg204 like this.
  4. tandg204

tandg204 Member

Đã được cảm ơn:
    51
    Cám ơn thông tin của bạn.
    Nếu bản iso không chạy được đâu cần xóa đâu bạn, chỉ cần mở file iso bằng máy tính xong vào copy file m2ts lớn nhất ra rồi chơi file m2ts bình thường.

doodoofan cảm ơn bài này.
  5. Phablet

Phablet Active Member

Đã được cảm ơn:
    39
    Vậy sao mình ngay từ đầu không down luôn bản mkv cho nó lành? Với chỉ 1 file mkv vất vào cái đầu nào chơi cũng tốt khỏi phải lăn tăn suy nghĩ vẩn vơ bác nhể.

Em thì cứ bản Remux của bác ahuyblog mà phang tới bác ợ (em ủng hộ bác í lắm). Vừa down nhanh vì nhẹ vừa không kén đầu. Muốn hình ảnh chất lượng cao thì phải mua Oppo, còn các đầu làng nhàng khác thì xem không có gì khác biệt, nếu có chỉ là sự tưởng tượng. Còn Oppo thì phải lên màn chiếu mới thấy khang khác, chứ xem qua TV thì vâng, một lần nữa cũng không có gì khác biệt, nếu có chỉ là sự tưởng tượng vì đã lỡ bấm bụng mua nó với giá cắt cổ.

ahuyblog cảm ơn bài này.
  6. thaiffo3

thaiffo3 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Các bác cho em hỏi là em mua TV 4K HDR và chép phim vào ổ cứng di dộng rồi kết nối với TV qua cổng USB thì có xem được phim 4K HDR không ạ? Em cảm ơn trước ạ.

7. Acrossusa

Acrossusa Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,590
    xin lỗi nói vui một chút 4k mà thu phim chéo x chắc chết thiên hạ huhu

8. vkc

vkc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,099
    Chưa chết đâu bác...đợi 8K 3D (không đeo kính) thì mới chết vì khô nước ahhahahaha...

Acrossusa cảm ơn bài này.
  9. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Cắm ổ cứng được

Card rời hỗ trợ 4k thì phải xem con card gì và cấu hình PC nói chung ra sao. Về cơ bản nếu cấu hình đủ mạnh thì PC cho đầu 4k hít khói, mấy con android player dùng ARM cấp thấp mà.
    Cập nhật bản mới nhất chưa? Mình nhớ là bản mới nhất còn play được cả menu cơ mà.

10. Acrossusa

Acrossusa Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,590
    haha trong 4 rum không có phim chéo

vkc cảm ơn bài này.
  11. trajtjmkt

trajtjmkt Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    456
    Các bác cho e hỏi VN giờ có con tivi nào giải mã được âm thanh Atmos không ạ :(

Em tải mấy phim 4K về ra điện máy thử ngay cả trên con LG 65C7T OLED cũng không bật được, n toàn tự nhảy sang DD 5.1 mặc dù rõ ràng nó ghi hỗ trợ :(

12. kamenrider1997

kamenrider1997 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    16,829
    Tình hình là hôm qua mình mới sắm con tv 4k sony x7000e. Hôm nay mình dùng cái laptop của mình cắm cổng hdmi chống cháy tạm trong lúc chờ box về, cơ mà cắm vào chỉnh độ phân giải rất khó khăn, tần số quét chỉ đc tối đa 30hz 4k, xem phim thì nó hay giựt, còn có phim ko chạy đc luôn (ví dụ như spiderman homecoming 4k mình cũng tải trên 4rum này) mặc dù các phim đó khi mở trong máy tính vẫn xem tốt @@
    Ae, pro nào bắt bệnh và hướng dẫn mình với :confused:
    Thanks ae trước :3

13. sircuong1303

sircuong1303 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    17
    Thanks bác, noted lạ cái đã.

14. sircuong1303

Đã được cảm ơn:
    17
    VGA của AMD thuộc RX400 seri và RX500 seri trở lên xem 4K HDR cũng ngon lắm bác à. Các cpu đời mới như Intel Core i Gen 7 và AMD Ryzen trở lên decode 4k HDR cũng dư xăng :).

15. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Bác mua được mấy con VGA của AMD lẻ ở thời điểm này thì cũng đáng nể đấy. Mà mua xong về setup advanced madVR với MPC không được vì driver AMD lởm thì nhớ bảo e :)) Decode bằng CPU cũng được, nhưng kaby lake thì có vấn đề về tương thích với mainboard, còn coffee lake hiện tại chỉ có Z370 tiền CPU + main hơn tiền VGA luôn. Còn nếu định mua AMD Ryzen về để chơi HDR trên win 8/10 em chúc bác may mắn luôn, hehehe.
    Bác cho cấu hình cái laptop của bác lên đây? Chỉ một số CPU/VGA mới support HDMI 2.0, con bác nếu chỉ 1.1 thì ko xuất được 4k 60fps, mà là 4k 30fps và ko có HDR.

16. sircuong1303

Đã được cảm ơn:
    17
    VGA XFX RX470 4GD5 mình mua cách nay dc tầm 5 tháng rồi, xem 4K ngon lành. Mình cũng đang xài AMD R5 1400 mà, khi trc xài cùng vga cũ như HD7950 thì chỉ có cpu này mới decode nổi mấy film 4K HEVC/H265 HDR mà.

17. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Bác kiểm tra lại xem con VGA có pass được HDR sang cho TV không (decode 4k là đương nhiên), vì driver và support cho bọn AMD trên win 10 khá tệ. Win 10 chỉ support HDR từ Fall Creator Update, khoảng tháng 10/2017, nên trước đó bác dùng combo AMD thì đâu có support HDR nhỉ? (Intel và Nvidia support bằng driver riêng của hãng, bỏ qua Microsoft).
    http://www.guru3d.com/news-story/ne...0-only-supported-on-intel-or-nvidia-gpus.html

Ryzen CPU không có iGPU, thành ra mua con này phải mua VGA kèm, thế thì làm con Pentium rẻ bèo rồi mua Nvidia VGA decode phim luôn chứ mua Ryzen làm gì?

Mà giờ vẫn đang sốt coin, bác mua được mấy con VGA của AMD là giỏi đấy. Em chịu.

Chỉnh sửa cuối: 19/2/18
    sircuong1303 cảm ơn bài này.
  18. sircuong1303

Đã được cảm ơn:
    17

Em xài Win 10 ver 1709 cũng lâu rồi mà :). Cơ bản là nhà chưa có TV 4K nên chưa test dc vụ HDR. Em xài vga AMD lâu rồi nên nắm dc đặc tính driver của nó mà.
    Em mua R5 1400 về vì còn chạy đa tác vụ, firefox thường xuyên mở hơn chục tab lận, nhà có cả bộ mini HTPC xài pen G4400 nhưng bộ đó đuối quá chỉ để xem film mà thôi.
    Đây là hình ảnh về bộ mini-HTPC mà e vẫn đang xài.

Chỉnh sửa cuối: 19/2/18
    TPAT cảm ơn bài này.
  19. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Thế thì bác quote lại rồi đính chính lại post của em ở mấy trang trước làm gì, vì chính bác cũng không biết câu trả lời?

20. sircuong1303

Đã được cảm ơn:
    17
    Thì hóng câu trả lời của ai đó cũng dc mà, cái mình chưa rõ thì biết đâu có ng khác rành hơn bác ơi. Mà cái trò mỗi hãng công bố một kiểu thì ko thể nói trc dc điều gì cả, cần phải test và trải nghiệm trực tiếp mới rõ ràng dc.

Hơn nữa e cũng chưa hiểu ý bác nói tính tương thích của cpu kabylake với main có vấn đề ở chỗ nào.