Hướng dẫn tách nhạc từ file SACD ISO với Sonore SACD Extract ISO2DSD

Thảo luận trong 'Lossless Albums' bắt đầu bởi langthangvn33, 8/4/16.

1. Quoc Hiep HD

Quoc Hiep HD Active Member

Đã được cảm ơn:
    16
    Rất đồng quan điểm với bác. Nhưng cái định dạng CD là số hóa từ 1980 nên bản chất âm thanh nó khô không có hồn như LP, tuy có tạp âm nhưng chất âm nó rất tốt. May mà giờ đây có định dạng DSD nghe đĩa LP rip DSD mà phê như LP vậy

2. kienchuot85

kienchuot85 New Member

Đã được cảm ơn:
    7
    Em có phần mềm chỉ việc input file iso, chọn output folder và bấm star sau đó chờ. Bác có thể chọn loại file mà bác cần như DFS, FLAC, WAV...

tamda cảm ơn bài này.
  3. tusontay

tusontay Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    335,777
    Nghề nghiệp:
    7 Nghề
    Xin phần mềm nào bác, để update cho mọi người. :)

tamda cảm ơn bài này.
  4. kienchuot85

kienchuot85 New Member

Đã được cảm ơn:
    7
    tamda, qbho, tusontay and 1 other person like this.
  5. langthangvn33

langthangvn33 Uploader

Đã được cảm ơn:
    157,628
    Nghề nghiệp:
    Cắm Rút Audio
  6. chantinh

chantinh Member

Đã được cảm ơn:
    31
    Mình bị lỗi này mà không hiểu lý do tại sao. Ai giúp mình được không ?

libsacdread: Can't open D:\Nh?c\Opus3TestCD4[SACD.ISO]2001\Opus3 Test CD 4 [SACD.ISO] 2001\O3TCD4.iso for reading

Chỉnh sửa cuối: 8/2/19
  7. tusontay

tusontay Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    335,777
    Nghề nghiệp:
    7 Nghề
    Tên folder tiếng có dấu hay ko?

8. chantinh

chantinh Member

Đã được cảm ơn:
    31
    hì , vừa xem bài của bạn. Cảm ơn nhé , mình làm được rồi . Chỉ cần foder không có tiếng việt là ok

9. chantinh

chantinh Member

Đã được cảm ơn:
    31
    bạn làm ơn cho mình hỏi thêm là những album mình tải về định dạng là FLAC thì nên dùng phần mềm nào để tách ra thành nhiều bài ? và tách ra vậy thì chất lượng có ảnh hưởng không vậy? Một vấn đề nữa là mình tách nhạc bằng phần mềm ISO2DSD xong mà không thể tìm thấy được file đã tách lưu ở đâu :)

Chỉnh sửa cuối: 9/2/19
  10. chantinh

chantinh Member

Đã được cảm ơn:
    31
    bạn làm ơn cho mình hỏi thêm là những album mình tải về định dạng là FLAC thì nên dùng phần mềm nào để tách ra thành nhiều bài ? và tách ra vậy thì chất lượng có ảnh hưởng không vậy? Một vấn đề nữa là mình tách nhạc bằng phần mềm ISO2DSD xong mà không thể tìm thấy được file đã tách lưu ở đâu :)

11. vnltue

vnltue Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    20,220
    Đừng dùng bản FREE, nó tự động chèn thêm khoảng lặng 2 giây nằm giữa bài khi convert...

Trên trang chủ của phần mềm AuI ConverteR 48x44 nó đã chú thích rõ khi dùng bản FREE:
    - 2 sec silence in middle file ≥ 3 min
    - Batch processing of group of files: 2 sec silence in middle output file

Bản Pro thương mại của nó có giá tới $250USD!!:D
    https://samplerateconverter.com/#prices

Chỉnh sửa cuối: 14/2/19
    tamda and dangthanhthe like this.
  12. vnltue

vnltue Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    20,220
    Phần mềm để convert (có hỗ trợ chia tách) thì nhiều lắm: Foobar2000, XRECODE 3, EZ CD Audio Converter,...
    Nếu bạn đã cài Foobar2000 trong máy thì dùng nó luôn cho gọn nhẹ và free!:D

Về chất lượng sau khi đã convert file FLAC > FLAC, cá nhân mình thấy nó vẫn vậy à!

Bạn truy cập vào thư mục chứa phần mềm ISO2DSD, file sau khi xuất ra sẽ nằm trong đó!

13. dangthanhthe

dangthanhthe Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,171
    Bác nào thử cái soft này chưa nhỉ ? Cho ae bài đánh giá để nghiến răng nào

14. vnltue

vnltue Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    20,220
    Tất nhiên là chất lượng rồi, có giá tới $250USD lận mà!:D Các cụ thường bảo: "Tiền nào của nấy"!:D

dangthanhthe cảm ơn bài này.
  15. dangthanhthe

dangthanhthe Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,171
    Chỉnh sửa cuối: 14/2/19
    RinSu cảm ơn bài này.
  16. langtugiangho

langtugiangho Member

Đã được cảm ơn:
    45
    Phần mềm AuI ConverteR 48x44 này thì khỏi chê rồi. Chất lượng convert : em xài bản free check thử specs thấy không bị noise dải trên như dùng foobar hay phần mềm khác, đặc biệt là giữ âm lượng ngang file dsd, k nhỏ lại -6dB như foobar. Cơ mà đắt quá ạ ~~!

langthangvn33 cảm ơn bài này.
  17. dungsin_lqd

dungsin_lqd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    270
    Xin hướng dẫn cách tạo đĩa SACD thì cần những gì...đầu ghi nào? Loại đĩa, phần mềm...xin chân thành cảm ơn.

18. HacLongNinhKieu

HacLongNinhKieu Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    256
    Em mới tập tìm hiểu nên chưa biết nhiều lắm. Em có down album này, theo thông tin đó thì có phải file iso này chứa đồng thời cả 2 loại channel, 2.0 với bitrate 5k và 5.1 với bitrate 16k không ạ? Em có dùng iso2dsd để tách từng loại từ iso gốc 3GB, ra 2.0 thì được tầm 2GB còn 5.1 thì hơn 6GB. Không lẽ iso này nén đến mức đó mà chất lượng nhạc vẫn giữ nguyên ạ?

19. Sonny Nguyen

Sonny Nguyen New Member

Đã được cảm ơn:
    6
    Cam on nhieu nha :) It works !!!!! :)

20. verilog

verilog New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Trước tiên , mình xin nói trước là bài viết của mình không phê phán hay phàn nàn gì phần mềm ISO2DSD mà bác langthangvn33 đã trình bày, mình còn phải cảm ơn bác ấy về tinh thần chia sẻ với anh em trong group về các tìm tòi của bác và cả các cd mà bác đã mất công sưu tầm và post. Bài viết của mình chỉ nhằm mục đích chia sẻ và còn muốn nhờ các bác kiểm tra giùm , còn kiểm tra gì, thì các bác sẽ biết liền đây :
    - Đầu tiên, do nhu cầu chuyển file dsd dạng .dsf sang dạng .dff , mình đã tìm kiếm trên google và kể cả ở diễn đàn này , và mình cài đặt thêm foo_dsd_converter cho foobar2000,,, . Sau khi cài đặt, thì foobar2000 không những chuyển file dsd dạng .dsf sang .dff thành công ( để cho phù hợp với con yamaha WXC-50) mà còn có thể trích file .dsd từ trong file iso ra thành .dff nữa.
    - Nhưng do tốc độ trích file khá chậm , mình tìm được topic này và đã cài đặt PC theo hướng dân của bác chủ,, Kết quả là tốc độ nhanh hơn nhiều lần ,, nhưng mình có 1 băn khoăn , mà phải nhờ các bác kiểm tra giúp xem như thế nào :
    1- File ISO đã sử dụng là Red Hot Audiophile 2009 download được từ HDVietnam. Dung lượng file ISO là 1.008.331.136 byte.
    2- Sau khi dùng ISO2DSD trích tất cả các file nhạc, mình được 14 file nhạc ( dạng .dff ), có tổng dung lượng là 996.394 kByte . Nếu dùng foobar2000, mình được 14 file nhạc ( dạng .dff ), có tổng dung lượng là 2.835.530 kByte
    3- Thời gian phát nhạc : ví dụ bài Another January , khi để nguyên trong ISO , thời gian là 3.30 phút,, dùng foobar2000 trích file , thời gian cũng là 3.30 phút , dùng ISO2DSD trích file thời gian là 3.35 phút.

Các bác kiểm tra giúp và cho biết xem 2 file trích từ 2 cách nêu trên thì cách nào ok hơn ??

Cảm ơn các bác,

Bổ sung thêm : dùng ISO2DSD trích file sang dạng .dsf , file Another January có dung lượng 151.806 kbyte,, dùng foobar2000 chuyển file này thành dff, được file có dung lượng 151.800 kbyte.,, Còn dùng ISO2DSD chuyển trục tiếp thành .dff thì chỉ có 62.921 kbyte, dùng foobar2000 trích file trực tiếp thành .dff được file có dung lượng 148.300 kbyte . Tức là nếu dùng ISO2DSD chuyển file nhạc thành dạng dsf thì dung lượng tương đương với dùng foobar2000.

Chỉnh sửa cuối: 3/6/20
    langthangvn33 cảm ơn bài này.