Hướng dẫn sử dụng EAC (Exact Audio Copy) để BURN/RIP AudioCD

Thảo luận trong 'Lossless Albums' bắt đầu bởi arryo, 10/12/09.

1. trungdau

trungdau Member

Đã được cảm ơn:
    49
    Với các đĩa NRG thì làm sao để mount (để extract bằng EAC) được nhỉ??? Ai biết chỉ với ạ. (windows 10)

Thanks

2. duyngadocton1992

duyngadocton1992 Member

Đã được cảm ơn:
    25
    Bác chủ thớt lâu k vào hdvietnam rùi.

3. Binhmulti

Binhmulti Active Member

Đã được cảm ơn:
    269

4. youngj

youngj Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,802
    Nghề nghiệp:
    Student IT
    Các bác cho e hỏi có cách nào extract NRG file mà auto fill meta/tag track k vậy, nhiều khi e down file NRG rồi mà quên download cái cover nên thua luôn

5. namise

namise Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    23,650
    NRG thì bác chỉ cần dùng bất cứ phần mềm quản lý file ISO nào đó (UltraISO, PowerISO v.v) extract các tracks trong đó ra thôi (thường là WAV).

Chỉnh sửa cuối: 23/11/17
  6. namise

namise Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    23,650
    Không có cách nào đâu nha bác, trừ khi các track (thường là WAV) trong file NRG đó đã được add sẵn metadata/tag khi tạo NRG. Cái thứ 2 là tuy WAV có thể add metadata nhưng hỗ trợ tương thích kém, nếu bác add metadata trên máy tính của bác dùng phần mềm A thì sang máy khác dùng phần mềm B (hoặc trên các player không hỗ trợ xuất thông tin metadata cho WAV) thì bác sẽ không thấy thông tin gì cả.

youngj cảm ơn bài này.
  7. leminhtulinh

leminhtulinh Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    274
    Không biết cái burn của thằng EAC này so với Nero thì thằng nào sẽ burn tốt và chính xác hơn nhỉ ?

8. namise

namise Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    23,650
    Theo mình nghĩ thì các chương trình burn đĩa tương đối như nhau, quan trọng là chọn tốc độ ghi phù hợp (tốc độ cao dễ bị lỗi hơn) và chất lượng phôi đĩa. Chất lượng ổ ghi cũng quan trọng vì công nghệ phần cứng và firmware điều khiển khác nhau giữa các hãng nhưng không tính ở đây vì chắc bạn sẽ không mua 1 cái ổ ghi mới mà sử dụng cái bạn đang có.

leminhtulinh cảm ơn bài này.
  9. leminhtulinh

Đã được cảm ơn:
    274
    Em đang dùng con Plextor hàng cổ lỗ 12/10/32A. Đúng nồi đồng cối đá. Dùng Nero 7 ghi 4x, xong em dùng nó và EAC rip ra rồi dùng Spek kiểm tra thì thấy chất lượng gần như tương đương. Em hiện lăn tăn ở chỗ là em loay hoay mãi mà vẫn không active được chế độ accurate rip của EAC. Nó vẫn mờ căm hoài bác ơi. Thiệt khổ quá.. Bác có cách nào không ạ ?

10. namise

namise Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    23,650
    Bạn thử dùng CUERipper xem, chế độ rip là bit-to-bit giống EAC và chọn chế độ AccuRip rất dễ. Nhóm lập trình phần mềm này cũng là nhóm tạo phần mềm CUETools nổi tiếng đấy (mình thường dùng 2 thằng này hơn là EAC vì cả 2 vẫn được update đều đặn, EAC thì ngừng rồi).
    http://cue.tools/wiki/CUERipper
    http://cue.tools/wiki/CUETools

Up 1 cái AccuRip log của CD1 trong album VA - Pure...Rock (2012)cho bạn tham khảo.

Chỉnh sửa cuối: 26/12/17
  11. leminhtulinh

Đã được cảm ơn:
    274
    Cảm tạ bác. Để em rip thử xem sao. EAC tốt thật, nhưng khó thân thiện người dùng quá

12. leminhtulinh

Đã được cảm ơn:
    274
    Các bác cho em hỏi. Đó là tại sao khi em rip ra 1 cái CD, file log nó báo Peak Level chỉ ở mức 50-60%. Sao không được gần 100%

13. ashnguyen

ashnguyen New Member

Đã được cảm ơn:
    6
    bài hướng dẫn quá chi tiết, thanks bác

14. chantinh

chantinh Member

Đã được cảm ơn:
    31
    Chào mọi người ,hiện mình có 2 vấn đề rất mong nhận được tư vấn từ những người có kinh nghiệm như bạn :
    Mình thường tải file nhạc chất lượng cao với thông tin là wavPack (.wv 32bit) ,trong file thường có 1 file là .cue ,mình có dùng phần mềm để tách file nhạc thì có 2 vấn đề mình chưa hiểu
    1 .Nếu tách ra từ .cue sẽ có 2 định dạng mình quan tâm là Flac và WAV , vậy theo bạn nếu giải nén thành một trong 2 định dạng trên ,cái nào sẽ chiếm ưu thế về chất lượng?Mình để ý là thông tin nguyên bản là 32 bit nhưng tách file ra thì chỉ còn 24 bít vậy giải nén sẽ bị giảm chất lượng ?
    2 . mình tách file ra thì không hiểu sao các tập tin(bài hát) lại không theo thứ tự như trong album nên rất phiền hà ,vậy có cách nào giải quyết được vấn đề này không
    Xin chân thành cảm ơn mọi người ,chúc mọi người sức khỏe rồi dào ,vạn sự như ý

15. Maoh07

Maoh07 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,231
    Mình dùng CUERipper rip đĩa thì bị lỗi này ở công đoạn Detecting gaps thì làm sao để fix vậy mọi người.
    Mình tìm khắp google không ra cách xử lý. Có ai từng xài qua CUERipper xử lý được lỗi này thì chỉ giúp mình với. Thanks.

16. ducbao113

ducbao113 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Mọi người cho em hỏi với. Em có các file nhạc WAV rồi muốn burn thẳng ra đĩa CD bằng EAC thì làm thế nào? Em search trên mạng toàn thấy dạy cách Rip đĩa rồi burn ra chứ ko dạy cách burn thẳng các file WAV có sẵn :(.
    Rất mong các bác chỉ giúp ạ!

17. Maoh07

Maoh07 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,231
    Vào menu Tools > Write CD-R (hoặc bấm tổ hợp phím Alt + W, hoặc bấm vào nút Open write CD dialog ngoài cửa sổ chính), hộp thoại CD Layout Editor hiện ra, kéo toàn bộ file WAV muốn chép thả vào ô CD Layout, sau đó vào Menu CD-R, chọn Write CD rồi chờ thành phẩm.

ducbao113 cảm ơn bài này.
  18. ducbao113

ducbao113 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Cảm ơn bác nhé!

19. Superkames

Superkames Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2,661
    Soft này bà con thế giới dùng nhiều.
    VN mình các bác HDVN và VNAV có thính giác và kỹ năng quá vượt trội so với Âu, Mỹ, Nhật nên dùng thích Nero và NRG hơn. :D

doanxem cảm ơn bài này.