[Hướng dẫn] Dành cho những người lần đầu tiên biết đến torrent và private tracker.

Thảo luận trong 'Torrent Download' bắt đầu bởi locke1602, 22/3/09.

1. danvt

danvt Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    136
    Ðề: [Hướng dẫn] Dành cho những người lần đầu tiên biết đến torrent và private tracker.

bạn cứ hỏi từ từ, mọi người giải thích cho. down torrent là quá tuyệt vời, ko sử dụng là phí lắm bạn à

2. ducphu

ducphu Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    6,959
    Cám ơn bài viết của Bác chủ, cho mình biết nhiều khái niệm về Torr. Mình cũng mới tập tành thử, phải nói là chơi em này khó thật,
    nhưng cứ từ từ mày mò rồi cũng biết thôi, cái nào bí quá thì mới hỏi, đã chơi Torr là người có tinh thần chia sẻ, cộng đồng mà !

3. rosa239

rosa239 Member

Đã được cảm ơn:
    14
    Em mới tham gia nên hỏi tí. PC của em thì bật 24/24 rùi. Thế sau khi e down xong 1 phim, không may bị mất điện. Đến lúc có điện khởi động lại máy tính thì chỉ cần bật uTorrent nên là nó tự động seed ạ? Làm thế nào để biết cái ratio của mình ạ?

4. ducphu

ducphu Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    6,959
    Khi bác mở uTorrent lên, thì nó sẽ tự động seed thôi, nhưng có seed được hay không còn phụ thuộc vào chuyện bác đã mở port chưa (nhìn vào góc trái dưới của trình uTorrent có dấu kiểm xanh là OK)? Đường truyền của mình có đủ mạnh không ? Có ai đang leech không nữa?
    Còn muốn biết ratio của mình, thì đăng nhập vào trang web mình lấy link torrent đó là biết thôi!

5. rosa239

rosa239 Member

Đã được cảm ơn:
    14
    Chết em. Em tải file về. Mặc định nó cho file vào ổ C. Nhưng ổ C của em gần hết dung lượng nên em cut file film chuyển về ổ D nên giờ nó không seed được nữa. Bác nào biết cách để nó tự động seed lại không. Máy cơ quan nên em để overlight mà. Nhưng giờ ko seed được thế này ko đủ ratio thì tèo. Hic. Các bác giúp em

6. rosa239

rosa239 Member

Đã được cảm ơn:
    14
    Hic. ko bác nào giúp em à. Thế này thì toi mất

7. ducphu

ducphu Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    6,959
    Bác mở uTorrent lên, click phải chuột vào file muốn seed, chọn Advanced > Set Download Location... > Ổ D > tỉm file bác đã di chuyển > đợi nó re check là xong !

8. rosa239

rosa239 Member

Đã được cảm ơn:
    14
    Em làm được rồi. Tks bác nhiệt tình. Có gì hok hỉu em lại làm phiền.

9. phanquoctoan

phanquoctoan New Member

Đã được cảm ơn:
    3
    Ðề: [Hướng dẫn] Dành cho những người lần đầu tiên biết đến torrent và private tracker.

Bài viết hay, giúp mình hiểu hơn về torrent, thks nhiều. Mình cũng là dân phim hd từ nhiều năm nay nhưng thôi, down direct cho nhanh lẹ, cái hình thức nào cũng có ưu khuyết điểm thôi. Chúc các bác torrent vn ngày càng phát triển.

10. VThanhgtvt

VThanhgtvt Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    1,037

Mới bập bẹ chuyển qua xài torrent, đọc bài ở #1, em thấy lằng nhằng quá. Em đơn giản chỉ cần load bộ cài của torrent về, rùi xin một số link của bác chùm torrent dungdt về add vào torrent, thế là nó tự load về cho tới xong. Sau đó em del ngay link torrent này đi thì có ảnh hưởng tới ai không ah? Hay là mình phải để đó cho nó up xong rồi mới được del link đó đi. Nếu vầy thì mình được gì các bác nhỉ????

11. viro

viro Member

Đã được cảm ơn:
    0

Em cũng có thắt mắc như pác VThanhgtvt. em thấy đâu có phỉa đăng ký j đâu mà bị ban nick. em cứ nhấp đúp vô file torrent là nó tự down thôi mà. xem xong thì xóa đi cho nó giải phỏng ổ cứng.
    Hic. Đọc xong bài này thấy hoang mang quá.:-D

12. luky01

luky01 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    đầu óc kém cỏi, khó hiểu quá. mình đang down rất chậm, đang nản, k hiểu cách nào upload đc đây.aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

13. hbc

hbc Moderator

Đã được cảm ơn:
    2,786
    Re: Ðề: [Hướng dẫn] Dành cho những người lần đầu tiên biết đến torrent và private tracker.

Xóa file .torrent thì không có vấn đề gì nhưng không được xóa file gốc đã down được về bất kể nó là dạng gì nếu muốn giữ seed cho mọi người.

Chẳng ai ban nick các bạn ở những torrent free nhưng các bạn phải hiểu cho rằng để có những file đó cho các bạn tải về thì phải có người đang ngày đêm giữ seed (upload) cho các bạn đấy. Torrent mà không có người seed/leech là torrent chết hiểu chửa.

14. chokkaku186

chokkaku186 Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Re: [Hướng dẫn] Dành cho những người lần đầu tiên biết đến torrent và private tracker.

Bạn cứ hiểu đơn giản là có người giữ seed cho mình thì mình mới down về đựoc ,người ta up lên mình down về, mình up lên cho người ta down về, những file nào thời gian càng lâu thì đồng nghĩa với việc thời gian sống còn ngắn vì lúc đó không có ai giữ seed cho mình down cả
    Tốc độ down phụ thuộc vào nhiều yếu tố nên khi down torrent thì phải lưu ý như điều f chủ topic nói ấy :)

15. ducphu

ducphu Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    6,959
    Re: Ðề: Re: [Hướng dẫn] Dành cho những người lần đầu tiên biết đến torrent và private tracker.

Khi mình down ở những Tor free, sau khi complete mình vẫn seed lại một thời gian. Còn không lại thấy áy náy giống như ăn mà không trả tiền vậy!

16. viro

viro Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: Re: Ðề: [Hướng dẫn] Dành cho những người lần đầu tiên biết đến torrent và private tracker.

A. bây giờ thì e đã hiểu.:-D
    Cùng nhau down down up up thôi.:-D

17. tsensi

tsensi Member

Đã được cảm ơn:
    1
    thanks bác nhé hơi hiểu hiểu rồi :))

18. daicanhot

daicanhot New Member

Đã được cảm ơn:
    1

ai bày đặt ra cái này mẹt thiệt đó , mà cũng ko biết đăng ký ở đâu

19. xiaoku

xiaoku Member

Đã được cảm ơn:
    1

tình hình là mình vừa mới down utorrent về dùng thử. mà sao khi down thì nó cứ 0% hoài và chờ hoài cũng vẫn vậy.
    theo như bài viết hướng dẫn ở #1 thì mình thiếu cái j để có thể down được? xin mọi người hướng dẫn giúp vì mìh đọc xong bài hướng dẫn #1 rồi mà vẫn còn mơ hồ về cách sử dụng quá vì có nhiều từ mình chưa biết như: acc-đăng ký ở đâu? đăng nhập tracker là như thế nào, nhìn vào đâu để biết mình đang seed or leech, ...

20. xiaoku

xiaoku Member

Đã được cảm ơn:
    1

sẵn tiện cho mình hỏi chút vấn đề thế này. Mình đọc qua các bài hướng dẫn cho người mới chơi torrent thì biết là mục đích chính là upload. vậy nếu mình dùng 2 máy (1máy bàn, 1 laptop) để down cùng 1 file có được ko ? (mục đích là để ratio cao lên). và nếu được thì làm thế nào để tracker bít được cả 2 máy đó đều là cùng 1 người down và tăng ratio