EKCO EV 55 SE : Sức đam mê đến từ 1 AMPLY ĐÈN ( From England )...

Thảo luận trong 'Trương Lê' bắt đầu bởi JESSIEBO, 23/8/12.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Hẳn AE nào đã từng đọc qua topic "Ampli đèn... thử một lần đi..." của Mod Lehoang40 với những phân tích rất chi tiết và khá là cụ thể về dạng amply cổ điển này, nếu chưa từng nghe qua sẽ ít nhiều gọi là hoang mang, tư lự về chất âm, về cách sử dụng cũng như trăm mối tơ vò lẩn quẩn trong đầu nào bóng, nào tụ, nào push, nào pull..v.v...

Thế nhưng, thế giới này là muôn hình vạn trạng, và đôi khi con người ta cũng cần có lúc trở về trạng thái "thiền ", để lần mò về bản ngã của chính mình giữa bao nhiêu cái xô bồ của "hỉ, nộ, ái, ố", "tham , sân, si" trong nhịp sống đầy áp lực của ngày nay.

Nói như thế không có nghĩa là ta "thiền hóa" Amply đèn, nhưng thực tế, khi quay về cái gì gọi là cổ điển, là gốc, là cội rễ ta mới tìm thấy sự thanh thản.
    Giữa muôn trùng bao nhiêu là cải tiến, biến hóa của các dòng amply bán dẫn, những phát minh, sáng chế luôn đi trước 2 năm của dòng receiver, amply đèn vẫn ở đó, vẫn đứng nơi góc khuất của thị trường âm thanh, và nơi góc tối ấy, audiophiles sẽ lắng nghe được chính những thổn thức từ bản thân mình....

Một buổi sáng oi nồng của tiết trời Sài Gòn, tôi khoan vội mở mail , cũng không đọc tin tức online dù cái Ipad như thói quen vẫn cầm trên tay, lẫn thẫn đi vài giây, tôi ngồi bệt xuống nền gạch mát rượi và quyết định sáng nay mình sẽ không dính đến Internet nữa và để đầu óc trống rỗng cùng với âm nhạc . Lục mãi mới ra Album "Nhạc Trịnh" cũng lâu lắm rồi không nghe, mình nhẹ nhàng bỏ dĩa vào, bấm play và nhắm mắt...

Hôm nay mình chọn amply đèn EKCO EV 55 SE , loa CASTLE HORWARD S3, CDP ĐÈN EKCO EV55DP để trình diễn album này.

Mở đầu là bản " Tiếng hát Dạ Lan" do Khánh Ly trình bày, nói thật , nếu đang ngồi trong kem BUDS hay SOHO mà nghe Khánh Ly chắc mình kêu "Tính tiền !" ngay thôi. Nhưng ngay khi đoạn mở đầu cất lên "Trời buông gió, và mây về ngang bên lưng đèo..." qua amply đèn EKCO 55 SE, mình cảm giác giọng hát Khánh Ly không đanh, không khô như khi mình test cùng với những bộ Pre-Pow ROTEL 1580-1582, hay ADCOM 5500, mà nhẹ nhàng, mượt mà, và nghe như cô ấy vừa hát vừa thanh thản đi giữa đất trời bao la với rừng với núi... Giọng hát được chuyển tải thật mộc, không được xử lý quá cầu kỳ bởi các thiết bị bán dẫn hiện đại, những đoạn lên cao không hề chói hay quá sáng, còn những đoạn xuống thấp lại sâu và thật ấm.

Tiếng nhạc đệm (như bạn cũng biết đấy) của những bản nhạc Trịnh trữ tình được hòa âm theo kiểu cũ rất đơn sơ mộc mạc, là phần phụ và được chỉnh âm lượng hơi nhỏ hơn để làm tôn lên giọng Vocal của Ca sĩ, nếu như khi nghe ở những bộ pre Pow hay amply bán dẫn cùng tầm giá, ta sẽ cảm thấy hơi thất vọng và mau chán bởi sự đơn điệu của bài hát, nhưng thật lạ kì ở Amply đèn EKCO 55SE này, ta nghe tiếng hát trong , mềm, nhưng bên cạnh đó là tiếng nhạc vẫn văng vẳng, chi tiết và du dương đến lạ... Do đó mà nghe được nửa bài, mình bắt đầu chuyển sang để ý và mải mê theo tiếng nhạc đệm tách bạch chi tiết , lung linh cho đến hết...

Ekco là một trong những thương hiệu lâu đời của Anh, sau một thời gian vắng bóng, đã được tập đoàn âm thanh nổi tiếng IAG khôi phục và bắt đầu hồi sinh với những sản phẩm audio chạy bóng đèn điện tử. Với cấu hình 4 bóng đèn công suất KT88 kinh điển, ampli tích hợp Ekco EV-55SE có khả năng tái tạo âm thanh mềm mại với công suất 28W hoặc mạnh mẽ lên đến 55W cho phép đánh Push/Pull class A/B, amply đèn EKCO 55SE sẵn sàng đốn ngã những cặp loa cực kỳ khó tính chỉ trong "...một nốt nhạc !"

Thiết kế Remote thật thẩm mỹ theo phong cách Vintage, và cầm thật nặng tay..

Tiếp tục nghe , mình thật sự ấn tượng bởi tiếng Piano dạo đầu trong bài " Ru tình" do Trần Thái Hòa trình bày, nó mộc, nó thanh nhưng vẫn mượt mà quyến rũ... Nói đến giọng ca Trần Thái Hòa, hễ ai là audiophiles cũng phải công nhận rằng, giọng ca của anh khi nghe qua các thiết bị bán dẫn tân tiến rất dễ gây nhàm chán bởi giọng nam trầm hơi cứng và hơi thô( không nhắc tới Receiver nhé, nghe qua Receiver lại càng tệ hại hơn), nhưng lại đặc biệt mềm mại và đầy lãng mạn với thiết bị đèn, ấy thế mà những shop Audio phổ thông rất ngại test Trần Thái Hòa nhưng ta dễ dàng hiểu tại sao anh lại khá đắt sô và là giọng ca không thể thiếu trong các phòng thử Hi-end hoặc phòng thử thiết bị đèn... Nghe tới bản này cũng là lúc bóng đèn nóng lên rồi, chính vì thế mà cảm giác mình nghe Trần Thái Hòa hát đến đoạn " À..à...à.. ơi...." nó tình tình làm sao, và chất âm có vẻ hay hơn 2 bài đầu tiên ! Thế nên nghe amply đèn nó có cái thú vị là thế !

Rồi mình test sang nhạc Hòa tấu với album của Matsuri của nghệ nhân Kitaro với bản "MATSURI" lừng lẫy..

Tiếng trống dạo đầu không quá lực nhưng chắc và gom gọn tiếng lại , và tiếng nhạc đặc biệt lung linh , réo rắt, tách bạch hơn hẳn khi nghe với amply bán dẫn . Nếu khi nghe với amply bán dẫn, bạn cảm thấy tiết tấu bản nhạc thật hoành tráng, thật "sung", thật mạnh mẽ... thì khi nghe qua amply đèn EKCO 55SE, ta cảm giác như "thoát tục" với những tiết tấu trong trẻo, thanh thoát đến "óng ánh"... Mình thưởng thức mà lòng lâng lâng, mắt nhắm nghiền rồi đầu đung đưa...hì hì... nhắc lại thật ngại quá đi... ! nhưng đó thật sự là những cảm xúc thật nhất, thăng hoa nhất khi mình thưởng thức bản nhạc này qua EKCO 55SE.... Ai bảo là amply đèn không lực, không sáng, không bén nhỉ ? Hay cái lý do lớn nhất cũng là cái lý do thuyết phục nhất là do " ...Nhà có con nít ! Nhỡ chúng nó phá vỡ bóng thì nguy..."

Bởi thế thú chơi đèn là thú chơi dành cho người muốn "sống chậm", có ngoa không nhỉ khi mà ta đã hưởng trọn cái thú vui nhạc nhẽo với những bộ Pre - Pow khủng, với những amply tích hợp công suất khá cao và cũng có khi ta lại muốn đi tìm sự cân bằng cho bản thân, hay chính hơn là cho gu thưởng thức của mình. Thường chất âm những bản nhạc sau luôn hay hơn những bản nghe trước tiên, hoặc là ta Power "ON" rồi để đấy khi rót 1 ly Uýtxki hoặc pha 1 ấm trà nóng rồi sau đấy ta sẽ thưởng thức 1 cách trọn vẹn nhất. Thế đấy ! Amply đèn khiến chúng ta phải sống chậm lại, hưởng thụ một cách từ tốn chứ không hấp tấp, chật vật, không áp lực và rất vô tư lự !
    Cảm giác sau khi nghe amply đèn sáng nay thật thanh thản, cảm giác ngược lại với cái nóng của khí trời SÀi Gòn. Đúng thật, nếu cùng một tầm tiền bạn sẽ có nhiều lựa chọn cho amply của mình, nhưng mỗi sự lựa chọn là một cách hưởng thụ khác nhau, nếu như với amply tích hợp, bạn tạm chấp nhận với cái cách gọn, nhanh của xu thế hiện đại, hay là đẳng cấp hơn, cầu kỳ hơn với lựa chọn PrePow thì với amply đèn, bạn vẫn sẽ cầu kỳ nhưng trong cái thanh tao, thư thái của tâm hồn...
    GIÁ : 52.463.800 đ
    Và thông điệp mà amply đèn muốn gửi gắm đến AE là " Hãy sống chậm để hưởng thụ cho chín..."

CDP EKCO 55DP :
    Specifications:
    D/A Quantization Bits 24 bits
    D/A Sampling Frequency 44.1 – 192kHz
    Frequency Response 20Hz ʙ20kHz (±0.2dB)
    Dynamic Range > 95dB
    S/N Ratio > 100dB
    Digital Input 2 × Coaxial
    1 × USB
    Digital Input Sampling Frequencies 44.1kHz 48kHz 88.2kHz 96kHz 176.4kHz 192kHz
    Digital Output 1 × Coaxial
    1 × Optical (Tos–Link)
    Analogue Output 1 × Unbalanced Line with fixed output level
    1 × Unbalanced Line with variable output level
    1 × 6.3mm Headphone output
    Vacuum Tube Used 1 × ECC82 (12AU7)
    Power Consumption 21W (Power On)
    0.6W (Standby)
    Dimension (W × H × D) 420 × 114.5 × 314 (mm)
    Weight 6.8kg
    Standard Accessories Remote Control (RC2) with 1 set of AAA batteries, Power
    Cable, USB Cable, Instruction Manual, Warranty Card
    *Vacuum tube/Solid state output switch.

*Full function remote control.
    *The right is reserved to alter performance, specification and appearance as required.

Giá : 52.000.000 đ

Chỉnh sửa cuối: 17/12/13
    vandinhnhan cảm ơn bài này.
  2. HD1968

HD1968 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Ðề: EKCO EV 55 SE : Sức đam mê đến từ 1 AMPLY ĐÈN ( From England )...

....Thứ bảy này nghỉ lễ ghé showroom bác thưởng thức nhé... HIC..."Cây muốn lặng mà gió chẳng ngừng"...chuyến này em sợ lún vô vụ Đèn đóm này nữa quá...

3. xuanbinhsg

xuanbinhsg New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    E nghe rồi bác ah,chỉ co 1 câu:chịu ko nổi..hehe..bữa h e chưa thanh lý dc cái amp mcintosch MA 6100.. Ko là e ghé b.Minh xúc e nó rồi..

4. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Bác đăng lên mục cần bán hoặc KHu vực chợ trời bên hdvietnam
    Hoặc đăng tin rao bán trên vnav.vn sẽ đẩy lẹ hơn... Ánh đèn le lói, mỏi mòn và nóng mỗi ngày mong tin bác...hehehe

5. oiquenmat

oiquenmat Member

Đã được cảm ơn:
    7
    EKCO EV 55 SE đánh với CASTLE RICHMOND Anniversary như thế nào hả bác so sánh giữa audiolab pre + pow tầm tiền hai thằng này như nhau

6. AUDIOLAB

AUDIOLAB New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ekco nghe nhạc chậm hay hơn AUDIOLAB , AUDIOLAB nghe duoc đa thể loại nhạc ...

7. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Cd đèn EKco 55dp, 1 tuyệt tác âm thanh.....

8. cuongcvt

cuongcvt New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Cũng đang nghiên cứu để chuyển sang chơi đèn, ngại mỗi cái là hiểu biết về đèn ít:-S. từ giờ đến cuối tháng tích lũy kiến thức mà kha khá là quyết>:)

9. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Đèn hay bán dẫn cũng chỉ là 2 trường phái chơi âm thanh thôi, và 2 phong cách chơi, một bên là thời thượng, một bên là cổ điển, một bên có thể nhanh, còn một bên nên chậm lại... Còn cấu tạo và nguyên lý hoạt động, thì khi sở hữu cái đã, cảm nhận phần hồn xong, khi này nghiên cứu phần xác mới dẽ hiểu và thông suốt... Khi nào rảnh mời bác ghé cảm nhận..

10. cuongcvt

cuongcvt New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Bên bạn có nhiều lựa chọn về đèn không? mình đang định chuyển sang chơi đèn nên muốn tìm hiểu một cặp cd+amp đèn. Tư vấn giúp mình nhé, ngân sách khoảng 80t trở xuống có đủ không?. Thanks!

11. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Đèn giá mềm thì hay đụng phải đồ Tàu nó lên, hàng chất thì đụng phải giá cũng ko rẻ... Tuy nhiên ,em EKCO 55ev được cái là giá vừa nhưng chất, nặng khủng lắm, và chuyện phối ghép với các loại loa thì bác yên tâm, BW hàng 8 khó kéo là thế mà em này kéo ngọt luôn, bác cứ ghé nghe thử rồi quyết cũng chưa muộn !

12. cuongcvt

cuongcvt New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Vậy thì mình định mua amp trước còn cdp sắm sau. Bạn tư vấn luôn về loa oánh cho hợp nhé. Tổng mức đầu tư amp + loa = 80 triệu.

13. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Diện tích phòng bác bao nhiêu?

14. cuongcvt

cuongcvt New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Phòng khách khoảng 30m. Hiện đang có sẵn loa Klipsch Chorus II oánh có hợp không bạn?

15. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Bác có nghe giang hồ đồn Klipsch hợp với đồ đèn không bác? Klipsch đời mới thì em ko chắc chứ Klipsch đời cũ nghe với đèn thì còn gì ngọt bằng!!!

16. cuongcvt

cuongcvt New Member

Đã được cảm ơn:
    1

Đôi Klipsch của mình đời cũ. Vậy là yên tâm về phần loa, để bố trí thêm ngân sách mua luôn cdp đèn cho đồng bộ. Cho mình giá của amp + cd nhé. Cám ơn đã tư vấn!

17. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Ok... Chúc bác cuối tuần vui vẻ!

18. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8
    Re: Ðề: EKCO EV 55 SE : Sức đam mê đến từ 1 AMPLY ĐÈN ( From England )...

Hổm rày chưa thấy bác ghé nghe ngóng nhỉ ? Rảnh cứ ghé nghe cho vui bác nhé ! Chưa mua cũng không sao, quan trọng là muốn biết cảm nhận của bác nói riêng và mọi người nói chung về bộ đôi đèn này thôi ấy mà ! Thân

19. JESSIEBO

JESSIEBO Active Member

Đã được cảm ơn:
    8

Amply đèn Ekco trị tốt những đôi loa khó tính như BW 683, BW CM9 , 703, 804s, 803 S, 803D.... Mời các bác tham gia chương trình dùng thử EKCO 55EV tại nhà để thẩm âm trải nghiệm ạh

20. lucio8793

lucio8793 Member

Đã được cảm ơn:
    0
    mình đang quan tâm amply đèn này có nge qua cảm nhận của mình là em này đánh hơi lực thì phải hay là tại vì du2ng bóng kt88, nge nói là cd đi chung với nó có chức năng pre vậy là mình phải dùng lun cd của nó cho pre vuốt lại tiếng hay sao bác, bác có km db em đèn này ko cho mình xin gia vào inbox lun nhá thank bác nhiều

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.