Có 2 chữ Trường Sa là chúng ta hành động! [Từ Thiện]

Thảo luận trong 'Phòng truyền thống' bắt đầu bởi TR0JAN, 26/10/12.

1. TR0JAN

TR0JAN New Member

Đã được cảm ơn:
    346
    Nghề nghiệp:
    Sales
    Trước khi vào viện thăm cháu Hoài. Mấy anh em HDHN đại diện cho diễn đàn đã chọn một quán cafe đối diện cổng viện và gọi cho anh Hoàng ra để ngồi chơi, hỏi thăm vài chuyện về Trường Sa trong khi chờ đợi các thành viên khác có mặt đủ để vào viện trao quà cho cháu

Không khó để nhận ra anh, vì em đã xem hình của anh ấy trước qua báo mạng.

Gọi ly cafe xong mời anh em bắt đầu hỏi thăm về sức khỏe của cháu. Anh cho biết:

Hiện tại các bác sỹ chưa phát hiện được bệnh tình của cháu cụ thể là như thế nào. Nôm na là chưa có tên bệnh

Cháu phải nhập viện vì lý do cơ thể không tự sản xuất được máu để nuôi cơ thể. Vì vậy nếu không được đưa đi truyền, tiếp máu thì cháu sẽ nguy hiểm đến tính mạng

Hiện tại cháu Hoài được 13 tháng tuổi. Từ lúc sinh cháu đến nay anh mới được gặp cháu và được ít ngày chăm sóc cháu tại viện. Cũng xót xa lắm nhưng phải cố gắng thôi. Được đơn vị đặc cách cho vào đất liền như thế này cũng biết ơn Nhà nước lắm rồi.

Tình trạng hiện nay cháu không ăn được gì khác ngoài bú mẹ. Cháu ko ăn được sữa ngoài vì cơ địa của cháu không hấp thụ được. Đổi các loại sữa rồi nhưng cháu đều ko ăn được. Cứ ăn vào là nôn. Đang độ tuổi ăn dặm (tức là ăn thức ăn mềm dạng như cháo hay bột dinh dưỡng nấu với tôm, cua, cá ...) nhưng do đi viện nên điều kiện không cho phép nên vẫn đành phải để cháu bú mẹ mặc dù biết rằng như thế là cháu sẽ bị thiếu chất.

Nhờ có sự quan tâm của cộng đồng cùng các bác sỹ khi biết tin anh là lính đảo nên gia đình cũng thấy được sự động viên to lớn lắm. Anh và gia đình rất xúc động khi nhận thấy những điều đó. A cũng mong mỏi các bác sỹ sẽ sớm tìm ra căn nguyên của căn bệnh này để có hướng điều trị để giữ lại cho anh đứa con mà anh mong ước bấy lâu giờ mới có được.

-Câu chuyện với anh diễn ra trên nét mặt chứa đựng đầy nỗi buồn vì anh nói. Ngày mai anh sẽ phải rời xa bệnh viện để lại con cho mẹ cháu chăm sóc để anh tiếp tục ra tập huấn để trở lại đảo Trường Sa.

Hỏi chuyện anh một chút về Trường Sa vì em cũng như các bác. Quan tâm lắm lắm và mong mỏi tin tức bất kỳ lúc nào có thể

Anh kể:

Anh đang đóng quân tại đảo Trường Sa lớn. Anh đã ở đó được 6 năm rồi, anh kể rất nhiều điều về Đảo và Biển Đảo nhưng tuyệt nhiên anh không nói một điều nào đến sự vất vả, khó khăn và thiếu thốn của anh cũng như những người lính trên đảo Trường Sa

Hỏi thăm anh về tình hình trên quần đảo có gì căng thẳng lắm không thì anh cho biết. Hiện chúng ta đang có tổng số 32 điểm đảo. Trong đó có những đảo lớn và cả những đảo nhỏ. Có những đảo diện tích chỉ bằng cái chiếu, có những điểm đảo là đảo chìm nên phải xây dựng nhà giàn. Những chiếc nhà giàn này hiện nay do bộ quốc phòng sản xuất và được nâng cấp và cải tạo qua nhiều phiên bản nên hiện tại đã khá hiện đại và đầy đủ như: Có pin năng lượng mặt trời, có hệ thống chiếu sáng, hệ thống mạng...

Anh nhắn nhủ rằng hậu phương và đất liền cứ yên tâm. Anh và tất cả những người lính trên đảo vẫn luôn trong tư thế sẵn sàng để bảo vệ chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ. Không ngại hy sinh và cũng không cảm thấy run sợ trước những áp lực từ bên ngoài. Tinh thần và ý chí luôn ổn định và tự tin trong mọi hoàn cảnh. Bất luận chuyện gì xảy ra thì Đảo vẫn là điều thiêng liêng cần phải được bảo vệ và giữ gin cho dù phải đánh đổi tất cả.
    Nghe đến đây em thấy tin thực sự và vô cùng xúc động bởi những điều anh vừa nói đã được chính minh

Chứng mình rằng anh phải dứt ruột ra đi về với đảo để lại đứa con đang bệnh tật cho người vợ chăm sóc mà không hề ca thán một điều. Dường như anh sinh ra là để sống với Biển Đảo. Bản chất và con người anh cứng rắn thể hiện rõ trên khuôn mặt anh.

Chúc anh thượng lộ bình an và hoàn thành tốt nhiệm vụ! Chúc cho con gái anh sớm bình phục và khôn lớn lên người! Chúc cho gia đình anh luôn hạnh phúc và gặp nhiều may mắn

Thay mặt những thành viên của diễn đàn HDVN e đã hứa với anh rằng sẽ quan tâm và để ý đến cháu khi anh đi xa.

E có chụp vài cái hình. Mời các bác xem
    Anh Hoàng nhận quà thay cho cháu.

Số tiền thành viên HDVN đóng góp được sau 1 tuần phát động

3 con người trong một gia đình nhưng anh sắp phải rời xa 2 người đằng sau để lên đường bảo vệ tổ quốc

Chân dung cháu Thu Hoài 13 tháng tuổi

Cháu vẫn hồn nhiên mặc dù đang mang một căn bệnh hiểm nghèo.

Lời kết của chương trình:

Xin cảm ơn đến tất cả các tập thể và cá nhân trên diễn đàn HDvietnam đã ủng hộ và đóng góp cho chương trình. Tuy số tiền thu được không lớn lắm nhưng đã chứa đựng được biết bao tình cảm gửi đến cháu. Xúc động hơn là có những thành viên ở rất xa như Mỹ và Anh đã gửi tiền về.

Nhiều bác rất đăm chiêu để tính cách làm sao cho số tiền được nhiều hơn để chuyển đến cho cháu bé mong sao cháu và gia đình bớt khó khăn

Nhiều bác đã phải vất vả hô hào và tổ off chui để động viên nhau đóng góp bằng cách này hay cách khác.

BQT diễn đàn đã giúp đỡ chương trình để topic được nhiều nhất có thể số lượng thành viên biết và đóng góp.

Em xin cảm ơn và hẹn gặp lại các bác ở những chương trình tiếp theo.

E oánh máy vội quá nên có gì sai sót các bác bỏ quá nhé :)

Chỉnh sửa cuối: 5/11/12
  2. dragonlee

dragonlee Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    613
    Ðề: Có 2 chữ Trường Sa là chúng ta hành động! [Từ Thiện]

Chân thành cảm ơn bác TR0JAN đã đại diện cho anh em chuyển đến gia đình người lính đảo tình cảm và sự sẻ chia của anh em trên diễn đàn hdvietnam.

P/s: Sao bác có cái áo đỏ mới thế :D

3. vincle

vincle New Member

Đã được cảm ơn:
    100
    Bác theo nghề viết văn hay đây :D
    p/s: Anh Hoàng trông khắc khổ quá :(

4. TR0JAN

TR0JAN New Member

Đã được cảm ơn:
    346
    Nghề nghiệp:
    Sales
    Re: Ðề: Có 2 chữ Trường Sa là chúng ta hành động! [Từ Thiện]

Áo chỉ mặc trong trường hợp "Nhà có việc" nên nó mới :D

Đang hậm hực vì không có tiền mua cái áo "đời mới" bác ạ. Hy vọng bài viết này nhận đc "nhuận bút" là cái áo mới :D

5. lamphuonghoang

lamphuonghoang Active Member

Đã được cảm ơn:
    43
    Cảm ơn bác Trojan về bài viết hay và hình ảnh đẹp. Mong các bác sĩ mau tìm ra bệnh cho cháu bé và mong cho bé chóng khỏe.

6. minhtuantkh

minhtuantkh New Member

Đã được cảm ơn:
    15
    Nghề nghiệp:
    Làm chơi ăn thật
    Em cũng muốn chuyển bài về nơi trang trọng nên có đề xuất cách đây mấy hôm trong Box phòng ĐH nhưng chưa có sự phản hồi của BQT. Nếu như là một Topic bình thường thì em chuyển ngay nhưng để về khu vực Phòng Truyền Thống hoặc Những sự kiện HDVN nên để BQT quyết định.
    Cảm ơn bác Đông đã có những hình ảnh đẹp đáng quý. Nếu có thể được các bác HDHN ( do ở gần) nên theo dõi tiếp, có thông tin mới của bé xin cho mọi người hay. Thanks!

7. buihung

buihung Administrator

Đã được cảm ơn:
    11
    Bác Đông bổ sung thông tin buổi thăm và trao quà vào post#1 để anh em thuận tiện theo dõi nhé.

8. kieunt

kieunt Member

Đã được cảm ơn:
    6

Hy vọng các bác sỹ sớm tìm ra nguyên nhân căn bệnh của bé và điều trị cho bé chóng khỏe để anh Hoàng yên tâm công tác

9. dangnhuquynh

dangnhuquynh New Member

Đã được cảm ơn:
    5

Áo đấy lão ấy mượn của em đấy ạ. Dạo này lão ấy vất vả nên em phải tìm mãi mới thấy cái áo mẫu cũ này đấy ạ..... Cảm ơn tất cả anh chị em. Cảm ơn một chương trình có ý nghĩa..........

10. dragonlee

dragonlee Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    613

Cái áo cũ chất nóng thôi chứ kiểu dáng hợp với anh em pụng pự :D

11. xine_film

xine_film New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Mình không có tiền, thôi thì tấm lòng vậy :)

12. zxcv1

zxcv1 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Xuồng CQ phương tiện vận chuyển hàng hóa, cứu hộ, và bảo vệ bờ biển Việt Nam.

13. chauint

chauint Active Member

Đã được cảm ơn:
    10

nhìn a Hoàng khắc khổ quá, mong rằng mọi sự sẽ qua

14. hoabantrang

hoabantrang Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    91
    Tin mới nhất mình vừa nhận được là cháu bé đã chính thức bị trả về. Các bác sĩ đã bó tay trước căn bệnh mà cháu mắc phải.
    buồn cho một số phận !
    https://www.facebook.com/WarComissar

15. minhtuantkh

minhtuantkh New Member

Đã được cảm ơn:
    15
    Nghề nghiệp:
    Làm chơi ăn thật
    "Mười sáu năm nên nghĩa vợ chồng, phải bán nhà để chạy chữa, vợ chồng anh Hoàng-lính đảo Trường Sa mới đón nhận đứa con gái đầu lòng bằng biện pháp thụ tinh trong ống nghiệm. Niềm vui chưa kịp hưởng thì hay tin cháu bé bị bệnh ung thư máu. 13 tháng tuổi cháu phải sống nhờ bằng những giọt máu nhân đạo và bệnh viện là nhà.

Đã có hàng trăm tấm lòng gửi quà, đồ chơi, tiền mặt chia sẻ với những khó khăn của gia đình a Hoàng. Chúng tôi, những thành viên của Áo ấm biên cương và BQT Đơn vị tác chiến điện tử do nhà báo Mai Thanh Hải dẫn đầu cũng đã tới thăm và dành cho cháu, vợ chồng anh chị tình thương yêu vô hạn.

Thế nhưng cuộc đời thật trái ngang, sự tận tâm của các y bác sỹ bệnh viện Huyết học trung ương, sự sẻ chia của cộng đồng không thể cứu được cháu. Bác sỹ khẳng định: bệnh của cháu không đơn thuần là ung thư máu, mà là một thứ bệnh mới được phát hiện mà y học chưa có phương pháp điều trị tối ưu. 21h tối qua nhận tin bệnh viện trả cháu về, chúng tôi đã kịp thời có mặt tại BV động viên, an ủi anh chị.

Nhìn khuân mặt đen sạm vì nắng gió Trường Sa của a Hoàng, sự tiều tuỵ, tuyệt vọng của người mẹ, sự ngây thơ của cháu nhỏ mà không ai có thể cầm lòng. Anh Hoàng nói trong nước mắt: không biết ngày mai cho con về thì ở đâu? (Trước khi vào viện, hai mẹ con thuê nhà ở Khánh Hoà, anh ở ngoài đảo).

Nỗi đau chồng lên nỗi đau, chúng tôi chỉ biết nắm chặt tay anh chị để tiếp thêm nghị lực vượt qua. Ngày mai, cháu bé sẽ sống trong sự hy vọng mong manh của những người đã và đang quan tâm, yêu thương cháu. Chúng tôi sẽ cầu nguyện cho cháu, xin một phép màu của cs.

Hiện tại hoàn cảnh của gia đình anh lính đảo Trường Sa rất éo le, thay mặt cho những tấm lòng, tôi kêu gọi sự quan tâm, ủng hộ của các cá nhân cho anh chị có cơ hội nuôi dưỡng sự sống cho cháu bé-một thiên thần rất đáng yêu"
    .......

Không biết nói sao nữa!!! Chắc chỉ còn hy vọng với phương án cho bé ra nước ngoài như đã có lần cha của bé chia sẻ. Nếu quyết làm đến cùng thì chặng đường này mới là gian nan thật sự.
    Bác Đông có thể liên lạc với Anh Hoàng kịp trước khi GĐ Anh về lại Khánh Hoà được không?

P/s: em mới gọi cho Anh Hoàng, Anh mới từ Khánh Hoà ra HN tối qua. Hiện chiều nay BV sẽ còn 1 xét nghiệm máu lần cuối trước khi có QĐ chính thức nhưng tạm thời căn bệnh của bé là " suy tủy" do thể trạng bé yếu nên phải đợi đến năm 3 tuổi quay lại khám rồi BV mới đánh giá tiếp để có PA điều trị.
    Nếu có sự hỗ trợ của các tổ chức nhân đạo từ thiện thì sẽ không phải ngồi đợi và ...
    Nghe điện thoại thấy giọng người cha run run mà mình như sống lại thời khắc kinh khủng đã qua kia.

Chỉnh sửa cuối: 23/11/12
  16. lamphuonghoang

lamphuonghoang Active Member

Đã được cảm ơn:
    43
    Mình cũng đã từng sống trong cảm giác tuyệt vọng khi vợ mình bị bệnh viện không đưa được phương án chữa trị tiếp theo, vì vậy rất đồng cảm với tình cảnh của vợ chồng anh Hoàng. Mong sao cho cháu bé có cách chữa khỏi.

17. TR0JAN

TR0JAN New Member

Đã được cảm ơn:
    346
    Nghề nghiệp:
    Sales
    Mấy hôm vừa rồi em bận công việc và bận mấy cái đám cưới ở và đi tỉnh nên không có time online để thông tin kịp thời cho các bác đỡ sốt ruột :)

Hiện tài thì cháu Hoài đã đi cùng ba mẹ cháu về Khánh Hòa. Bệnh tình của cháu hiện nay vẫn đang trong quá trình theo dõi để điều trị. Hàng tháng cháu vẫn phải đến BV để tiếp máu nhưng việc nằm lại Viện máu TW là không cần thiết vì BV ở Cam Ranh vẫn có thể làm được công việc đó. Việc này vừa thuận lợi cho gia đình và giảm bớt rất nhiều các chi phí, viện phí tốn kém khác. Việc tiếp, lọc và truyền máu sẽ diễn ra mỗi tháng 1 lần tại BV Cam Ranh.

Sức khỏe của cháu hiện tại vẫn ổn định. Mẹ cháu là người chịu trách nhiệm chăm sóc chính cho cháu vì ngày 20/12 tới Anh Hoàng sẽ trở lại đảo Trường Sa lớn để thực hiện tiếp nhiệm vụ của mình.
    Kinh tế của gia đình chị hiện tại rất khó khăn vì không có thu nhập. Điều mà gia đình cháu mong đợi nhất là mong cho đến lúc cháu được 48 tháng tuổi để các bác sỹ tiến hành ghép tủy sống cho cháu. Bởi khi đó các điều kiện cần và đủ mới đảm bảo được các cho ca ghép thành công. Hiện tại thì cháu vẫn tiếp tục sống với nguồn máu được lọc, tiếp và truyền từ bên ngoài vào cơ thể.

Có thông tin gì thêm em sẽ update kịp thời để mọi người quan tâm đến cháu có thể nắm được tình hình.

18. vincle

vincle New Member

Đã được cảm ơn:
    100
    có khi bác TR0JAN lại phát động cuộc ủng hộ nữa nhỉ ;)
    p/s: mới làm đc cái thẻ VCB rồi ko phải lọ mọ đi tìm nơi gửi nữa =))

19. TR0JAN

TR0JAN New Member

Đã được cảm ơn:
    346
    Nghề nghiệp:
    Sales
    Re: Ðề: Có 2 chữ Trường Sa là chúng ta hành động! [Từ Thiện]

Việt Nam chưa bao giờ có Trường Xa và Hoàng Xa bác ạ. Bác nhầm rồi. Bác đi câu post mà líu quá :D

20. HD Thanh Cong

HD Thanh Cong New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    diễn đàn ta phải tổ chức thường xuyên hơn nữa những hoạt động như thế này ! chúc a e luôn khỏe để có nhiều đóng góp hơn nữa cho bà con ta