[Thảo Luận | Chia Sẽ] Những điều cần biết trước khi thưởng thức phim 4K

Thảo luận trong '4K' bắt đầu bởi ahuyblog, 24/10/17.

1. congtu_88

congtu_88 Active Member

Đã được cảm ơn:
    58
    Các bác ơi cho em hỏi chút em xem phim 4k iso bằng tivi smart sony hoặc androidbox thì dùng phần mềm gì ạ, loay hoay mãi không được ạ :( thanks các bác.

2. dbsklangchanh

dbsklangchanh Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    21,993
    Góp ý vs bác tnay, nếu bác chơi trực tiếp từ HDD bác cứ bật chế độ HDR của TV
    phần cài đặt chuyên môn: còn lại để mặc đinh riêng màu thì tăng lên 60 70 tùy, automotion plus > tùy chọn> giảm rung tăng lên 10> Led clear tắt , digital clean tắt, tương phản động cao, tông màu chuẩn, ko gian màu auto
    ntn e thấy 4K Đẹp hơn và còn mịn hơn so với BD, còn tùy bác chỉnh theo ý mình phù hợp nhất vs nhu cầu

MrHUzG, Uchiha_Madara, TPAT and 3 others like this.
  3. dainyphuong

dainyphuong New Member

Đã được cảm ơn:
    13
    Bác dùng Kodi MX PLAYER PRO hay VLC đều ngon.

fanarrowsx and congtu_88 like this.
  4. vkc

vkc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,099
    Trước khi tìm hiểu sâu hơn về các khái niệm của chuẩn hình ảnh 4K HDR mới.
    Nếu muốn được thưởng thức ngay và luôn 4K HDR thì người dùng cần đáp ứng các yêu cầu sau:

1. TV 4K HDR
    2. Đầu phát 4K HDR (Q10 pro, Zappiti 4K HDR Duo)
    3. Phim 4K HDR (đề xuất phim UHD 4K HDR Planet Earth II của bác Huy dạng iso để xem)
    4. Cáp HDMI 2.0 (cái này là cái quan trọng mà em thấy ít ai nói đến, toàn nói "..tôi có màn 4K HDR và player 4K HDR rồi xem phim 4K HDR sao mà vẫn thấy ko đẹp, còn thua BD 1080p ??")

5. Muốn âm thanh hay thì làm bộ dàn với receiver có HDMI 2.0 (HDCP 2.2) và có hổ trợ Dolby Atmos + DTS:X (DTS:X thường từ 2016 trở đi mới nhiều hãng tích hợp vào receiver)

lolo_law, sontp, leewanhee and 4 others like this.
  5. ahuyblog

ahuyblog Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    106,794
    Nghề nghiệp:
    Chăn trâu
    Cám ơn bác đã nói hộ em những lời muốn nói.

vkc cảm ơn bài này.
  6. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Làm gì có cái gọi là cáp HDMI 2.0.

2.0 là chỉ hai cái cổng của thiết bị để cắm cáp vào, còn sợi cáp chỉ có loại high speed và không high speed để đảm bảo băng thông thôi.

Uchiha_Madara cảm ơn bài này.
  7. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Mình nghĩ bác kiểm tra loại đoạn giới thiệu HDR trong post này vì ngược hẳn với những gì mình biết. HDR trên TV và HDR của chụp ảnh là hai khái niệm khác nhau.

https://www.cnet.com/news/hdr-for-cameras-vs-hdr-for-tvs-whats-the-difference/

ahuyblog cảm ơn bài này.
  8. ahuyblog

Đã được cảm ơn:
    106,794
    Nghề nghiệp:
    Chăn trâu
  9. vkc

vkc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,099
    Ghi HDMI cable 2.0 cho dễ hiểu và dễ tìm mua vì nó cáp truyền tải được 17.8Gbps (high speed).
    Vì chỉ có cáp hdmi 2.0 (high speed) mới có thể truyền tải được nội dung 4K HDR 60hz và 32 kênh âm thanh...

chuabanoidoc cảm ơn bài này.
  10. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Đoạn so hdr của tv và máy ảnh ấy bác. Trong link của cnet mình đưa kèm giải thích rõ hơn, bác tham khảo.
    Không, truyền hết, không đủ băng thông thì lúc xem nó bị nhấp nháy (flicker). Xem phim khó nhận ra chứ chơi game 60fps đòi băng thông lớn, cáp ko đủ hay bị nháy. Trong trường hợp nào cũng khôbg ảnh hưởng đên chất lg hình ảnh ca

ahuyblog cảm ơn bài này.
  11. vkc

vkc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,099
    Mình chưa dùng thử cáp 1.4 để xem 4K HDR nhưng đã bị trường hợp âm thanh bị ngắt quãng khi dùng cáp high speed (2.0) của monoprice khi xem phim 4K HDR với âm thanh Atmos hay DTS:X

Bởi vậy mình mới nói cọng cáp nó rất quan trọng để truyền tải TRỌN VẸN nội dung âm thanh và hình ảnh từ phim phát từ đầu phát lên màn hình để trình chiếu... NÊN không quan tâm đến cáp thì cái mình nhận được sẽ không đạt...từ đó phán là phim dỏm (upscale hay là làm giả xào nấu) chứ họ không nghĩ là do thiết bị (TV, Player, Cable...)

Uchiha_Madara and kronpas like this.
  12. ahuyblog

Đã được cảm ơn:
    106,794
    Nghề nghiệp:
    Chăn trâu
    Bác nói cũng đúng. Nhưng để không gấy hiểu lầm lẫn nhau em sẽ giải thích rõ hơn.

Có 3 loại chứng nhận cho cáp HDMI hiện nay:
    • Standard: Version 1.4 trở xuống (phát hành trước 2009)
    • High-Speed: Version 1.4 (phát hành năm 2009) - Version 2.0 (phát hành năm 2013) - 2.0 a & 2.0 b (phát hành năm 2015 & 2016)
    • Premium High-Speed: cái này không rõ lắm (hình như
    Loại HDMI 1.4 trở xuống không chiến được 4K

Đúng là khi mua cáp HDMI phải để ý xem cổng input và output là loại nào nên người ta quen gọi loại cáp HDMI theo cái cổng đó luôn.

Phiên bản mới nhất của HDMI là 2.1 được công bố vào năm 2017, cái loại này dùng để xem HDR động (tức những phim và TV có chứng nhận dolby vision)

Chỉnh sửa cuối: 26/10/17
  13. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Bác nói thế mình đọc hiểu thành chất lượng hình/âm xấu đi, nhưng trên thực tế vẫn lên đấy chứ. Cọng cáp quan trọng khi gặp vấn đề thôi, chứ nếu cắm vào nhận cả và không xì xoẹt thì nó xong nhiệm vụ rồi.

Cáp standard thì cắm vào nó ko lên hình luôn thì phải.

vkc cảm ơn bài này.
  14. liemvn2212

liemvn2212 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    42,282
    Nghề nghiệp:
    IT Apprentice
    Cáp Monoprice mà cũng chưa chuẩn hả bác?

15. nsnhd

nsnhd Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    61
    Bác quên mục quan trọng nhất là TV/ Đầu phát phải hỗ trợ chuẩn HDR của phim. Ví dụ phim là Dolby Vision mà TV lại là Samsung thì bó tay.

1. TV 4K HDR hỗ trợ định dạng HDR của phim
    2. Đầu phát 4K HDR (Q10 pro, Zappiti 4K HDR Duo)
    3. Phim 4K HDR (đề xuất phim UHD 4K HDR Planet Earth II của bác Huy dạng iso để xem)
    4. Cáp HDMI 2.0 (cái này là cái quan trọng mà em thấy ít ai nói đến, toàn nói "..tôi có màn 4K HDR và player 4K HDR rồi xem phim 4K HDR sao mà vẫn thấy ko đẹp, còn thua BD 1080p ??")
    ......

16. dainyphuong

dainyphuong New Member

Đã được cảm ơn:
    13
    edit

17. ahuyblog

Đã được cảm ơn:
    106,794
    Nghề nghiệp:
    Chăn trâu
    HDMI 1.4 có thể chiến được 4K/30fps nhưng không hỗ trợ HDR (cả static HDR và dynamic HDR) nha bác! Đó là lý do nhiều bác xem phim 4K HDR trên TV HDR lại thấy màu nhợt nhạt!

18. kronpas

kronpas Active Member

Đã được cảm ơn:
    56
    Bác có nhầm giữa cáp và chuẩn của cổng trên thiết bị không đấy? Vì cái cáp chỉ có hai chuẩn high và standard, khác nhau duy nhất ở băng thông. Mà do nó rẻ quá nên 99,9% cáp trên thị trường giờ là loại high, chỉ thấy khác biệt khi dùng cáp dài tầm 5m trở lên vì cáp lởm/rẻ tiền dẫn đến tín hiệu suy hao khi đi quãng đường dài.

Premium high speed cable là loại thứ 3, tạm cho là "cao cấp hơn" high speed cable nhưng về bản chất là cáp được chứng nhận đạt chuẩn để truyền tải dữ liệu cho 4k UHD.

https://www.hdmi.org/consumer/finding_right_cable.aspx

Link trên là của trang chủ HDMI luôn, nên thông tin tuyệt đối đúng nhé.

Nhầm lẫn xảy ra là do chuẩn standard/high speed cable được đưa ra cùng lúc với chuẩn HDMI 1.4, và premium high speed là cùng lúc với chuẩn HDMI 2.0, nên nói tắt và đọc tắt bị nhầm. Bọn làm cáp cũng lợi dụng cái này để thuốc người ta mua cáp mới 'xịn hơn cho 4k'. Nhưng đây là thread hướng dẫn, thông tin đưa ra phải đúng tuyệt đối nên không được vin vào "nói tắt" để làm ẩu được.

lolo_law and ItsmeAJ like this.
  19. ahuyblog

Đã được cảm ơn:
    106,794
    Nghề nghiệp:
    Chăn trâu
    Em chỉ ghi là HDMI 1.4 chứ không nói đó là cáp hay là chuẩn. Còn sự khác nhau của 2 cái đó em có thể phân biệt được, như em giải thích ở trên vậy.

20. vkc

vkc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    3,099
    Vâng, em mua cả 2 sợi đều bị nhưng chưa dám khẳng định hàng monoprice có lỗi hay không? Hoặc chỉ có 1 cọng 1 bị mà em chưa rõ và cũng không tiện tìm hiểu.

Nguyên nhân là cái TV của em treo trên cái vách liền tủ âm tường, chỉ khoét lỗ để luồn dây để dấu cho không thấy dây cáp.

Em nối cọng cáp từ đầu Zappiti 4K HDR vào receiver rồi từ receiver lên TV bằng 1 cáp khác (dĩ nhiên đểu đạt chuẩn HDMI 2.0) Khi xem phim 4K HDR thì âm thanh lâu lâu bị đứt quãng, nhưng nếu em xem youtube phát từ apple TV GEN 4 và cũng cắm qua receiver thì chẳng bị gì (chắc do không nghẽn băng thông thấp nên không bị)

Sau đó em mua thêm 1 cọng cáp monoprice 2.0 (high speed) khác để thay cho cọng từ receiver lên TV nhưng vẫn không cải thiện.

Dạo này hơi bận nên em cũng hơi bận nên ít coi phim, mốt phải mua cáp hiệu khác để thử lại rồi mới dám khẳng định

TPAT and liemvn2212 like this.