ITVplus vô trách nhiệm - quảng cáo sai sự thật

Thảo luận trong 'Khiếu nại' bắt đầu bởi babyworm, 23/6/16.

1. babyworm

babyworm Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    317
    Xin chào các bạn,

Dựa theo bài hướng dẫn Cách phân biệt giữa MXQ thật và MXQ nhái giả trên thị trường của ITVPlus tại đây http://itvplus.net/cach-phan-biet-giua-mxq-that-va-gia/a1331399.html Tôi đã làm theo để kiểm chứng những gì họ nói có đúng không hay chỉ là 1 chiêu PR rẻ tiền.
    Các bạn để ý nếu theo link trên thì bên ITVPlus đã sửa lại bài sau khi tranh luận (chat) với tôi qua hộp chat trên website của họ. Đây là hình ảnh Google cache lại trước khi họ sửa website (bỏ link download firmware mà họ gọi là chính hãng, bỏ luôn hộp chat để đối thoại với khách hàng)

Giao diện cũ còn hộp Chat

Googe cache lúc còn có linh download firmware mà họ gọi là "chính hãng"

Tôi xin tóm tắt đại ý của vấn đề:
    ITVPlus nói là MXQ của ITVPlus là chính hãng nên có thể update firmware thoải mái qua lại các loại firmware được Mod hay sửa lỗi này nọ. Nếu không thích thì có thể update firmware chính hãng mà họ dẫn link.
    Tôi cũng ngây thơ tin theo. Tôi mở box xem mainboard con MXQ của tôi có giống loại main mà ITVPlus mô tả không. Thấy đúng, tôi update Openelec trải nghiệm ... Sau khi trải nghiệm vì có 1 vấn đề bên Openelec chưa giải quyết được là không có âm thanh ra ngõ AV nên tôi muốn quay lại Firmware chính hãng. Tôi download theo link họ cho và upload. Nhưng firmware đó đâu có đúng với cái Main trong hình mà họ dẫn chứng đâu. Update xong boot vào logo không đúng, treo logo.
    Điều này chứng tỏ là bài viết đó được viết mà không có test hay kiểm chứng.
    Tôi phản ánh vấn đề với họ để xin họ gửi cho tôi cái firmware nào mà đúng để cái box đó hoạt động được. Khi đó họ trả lời họ không có firmware.
    Một nhà phân phối lớn nhập 1 lô cả nghìn box không lẽ factory không cung cấp stock firmware????????
    Họ kêu tôi gửi box về họ hỗ trợ.
    Tôi không hiểu họ hỗ trợ kiểu gì vì nếu họ có firmware để update sao họ không cho tôi??? Hay vì lý do gì khác? Tôi ở tỉnh gửi cái box về xa xôi. Hơn nữa, box tôi cũng đã bung ra để xem cái mainboard có xịn như họ nói không rồi, đâu còn bảo hành.
    Không lẽ phải gửi về rồi trả tiền ship, tiền dịch vụ, rồi thời gian trong khi đó cái box mà họ cung cấp có tem của họ, đúng main như họ mô tả. Tôi cũng làm đúng như họ hướng dẫn cách phân biệt trên website.
    Lỗi này là do họ chứ đâu phải do tôi.
    Vì bực mình khi thấy họ sửa lại website (chưa hiểu vì lý do gì) và bỏ hộp chat trên website (cũng chưa hiểu vì lý do gì) nên tôi viết vội bài này chõ đỡ tức nên chưa thể hiện hết ý. Anh em ai thắc mắc hay cần thêm thông tin tôi sẽ bổ sung tiếp theo bên dưới hoặc sửa lại bài này cho đủ ý.

Tôi không tiếc cái box. Tôi có thể vứt cái box đó nhưng tôi bực vì cách support nửa vời mà lỗi gây ra là do họ (bài viết hường dẫn của họ sai).

Cảm ơn mọi người đã xem tin.

2. HNT24681

HNT24681 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Ðề: ITVplus vô trách nhiệm - quảng cáo sai sự thật

Người dùng bình thường tự nhiên cụ bung cái box ra làm gì để làm mất cả BH. Chán ghê :D

3. babyworm

Đã được cảm ơn:
    317
    Re: Ðề: ITVplus vô trách nhiệm - quảng cáo sai sự thật

Bạn không bung ra làm sao biết cái main có đúng như họ nói. Hơn nữa, phải bung ra thì mới xem được số hiệu main để upload firmware cho đúng chứ bạn.
    Sau khi bung ra thì tôi mới biết là cái main đúng như họ nói. Khi đó mới nghĩ là chính hãng. Cứ đinh ning là up rom khác thoải mái vì có rom gốc đó rồi.

Mà tôi có cần BH gì nữa đâu. Tôi chỉ xin cái rom gốc (stock rom) tôi tự update mà.

4. itvplus

itvplus Active Member

Đã được cảm ơn:
    2

Chào bạn Babyworm.
    bên mình thực sự vấn muốn hỗ trợ bạn về vấn đề firmware của MXQ.
    còn trên thực tế thị trường MXQ, M8s giá khá loạn.
    Nếu nhưng lô đầu MXQ giá lên tới 1.800.000đ hay M8s giá hơn 2tr
    Nhưng đến thời điểm này thì MXQ giá hơn 700k và M8s thì chỉ còn hơn 1tr.
    Thì bên nhà SX cug phải thay đổi phần cứng nên firmware cug sẽ thay đổi theo.
    Để biết được firmware nào tương thích của MXQ, M8s, CS918, Q7 thì cần mở main xem chip wifi hiệu gì, board thế nào, thế nên bên mình mong được bạn cung cấp bạn mua sản phẩm ở đâu, thời gian mua khi nào hoặc gửi lại box bên mình sẽ kiểm tra PCBA của bạn dùng FW nào.

Chính vì để tránh những trường hợp trên thì mình cần sửa lại phần thông tin firmware.
    Còn sản phẩm bên mình kinh doanh thì vẫn cam kết PCBA chất lượng tốt.
    Linh kiện chuẩn.
    ram 16bit (không như hàng rẻ chỉ 8bit)

5. babyworm

Đã được cảm ơn:
    317
    Box mua tại Cty Tấn Hưng trong tháng này. Có tem ITVPlus. Số hiệu main và main y chang con trên hình ITVPlus dẫn chứng trong bài viết.
    Và để cụ thể hơn tôi chụp luôn cái main nó đây:

6. itvplus

itvplus Active Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Ðề: Re: Ðề: ITVplus vô trách nhiệm - quảng cáo sai sự thật

bác có đọc đc loại chipset wifi của nó không? để e gửi bác firmware.

7. itvplus

itvplus Active Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Ðề: Re: ITVplus vô trách nhiệm - quảng cáo sai sự thật

bác chụp cả cái serial dưới vỏ máy giúp em

8. danhcuong89

danhcuong89 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    274

Tức là trước nó là "chín" hãng, nhưng sau down giá thì nó là 90 hãng :v
    Làm ăn mà không giữ được quan điểm thì PR nó cũng khe khẽ thôi, các bác cứ thích phô trương. :))

9. LUC QUYET CHIEN

LUC QUYET CHIEN Active Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Lại một người nữa giống như tôi. up openelec cho MXQ xong không làm cách nào quay trở về android được mặc dù sử dụng đúng rom. Cuối cùng đành nhờ cao thủ hungphutho xử lý giúp. Vẫn chính cái rom ấy mà tôi ko up được nhưng bác hungphutho làm ok.

p/s: MXQ này tôi có cách đây 1 năm rồi chứ không phải bây giờ =D>

10. babyworm

Đã được cảm ơn:
    317
    Mặt dưới mainboard

11. oldfriend

oldfriend Moderator

Đã được cảm ơn:
    187
    Nghề nghiệp:
    Trader

nhờ thông tin cung cấp, vô công ty tấn Hưng mới biết nó bán con MXQ mà thiên hạ đồn đãi này giá chỉ 500 nghìn =))

P/s: tính move qua mục Khiếu nại của diễn đàn nhưng thấy ITVPlus đã vô hỗ trợ nên vẫn để topic ở đây nhé.

12. loser1

loser1 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

thánh biết chuyện gì không mà nhảy vào góp xăng thế

13. itvplus

itvplus Active Member

Đã được cảm ơn:
    2
  14. danhcuong89

danhcuong89 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    274

thánh cũng chỉ vào góp vui và theo dõi cho vui thôi, anh hùng mới là người thổi lửa

15. tienlequoc

tienlequoc Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    48

Mua box, muốn cài Rom lại phải móc ruột nó ra coi thông số==>Mất bảo hành. Mấy con box này, mua về xài đến khi nào hỏng==> vứt thì ok. Muốn up chính xác rom==>móc ruột xem thông số==>mất bảo hành, up nhầm Rom==>nguy cơ brick==>trả về nơi bán xử lý. Kiểu nào cũng khó cho khách hàng. Vì cái lý do hàng giá rẻ và năm cha bảy mẹ nên thế đấy.

Mình thì mình ko lạ gì với cách làm của mấy anh OEM M8, M8S,MXQ,... bên Tàu. Thiết kế main thì nhà sản xuất chip cung cấp, mỗi xưởng đưa vào main linh kiện chất lượng khác nhau. Mà mấy anh con buôn Việt Nam hay lắm, xưởng nào rẻ thì chơi để cạnh tranh giá, cứ thay nhau đạp giá dẫn đến cứ hàng càng rẻ càng dễ bán. Nhiều anh mang tiếng phân phối lên Lazada phá cả giá của đại lý luôn. Phá giá đến mức lợi nhuận quá thấp==>support đương nhiên tệ. Anh nào biết, chơi diễn đàn nhiều làm to chuyện còn giải quyết, anh nào ko biết thì khóc hận con le le thôi. Cái này lên facebook có nhiều anh khóc lắm.

16. lequocvan

lequocvan Active Member

Đã được cảm ơn:
    66

Anh nói chí phải. Đạp giá rồi thay đổi phần cứng ra thế này đây.
    Ko đạp giá mà cũng thay đổi phần cứng thì em cho vỡ mặt.

17. babyworm

Đã được cảm ơn:
    317
    Re: Ðề: Re: ITVplus vô trách nhiệm - quảng cáo sai sự thật

Trước tiên tôi rất cảm ơn support rất nhanh của ITVPlus. Ước gì bạn nào chat sáng nay nhanh nhạy giải quyết chuyện này bằng cách gửi firmware cho tôi thì tôi cũng không post trên này làm gì. Đó cũng là vấn đề bên ITVPlus nên quán triệt nhân viên của mình.

Và đây là quá trình update firmware bác gửi.
    Update bằng Burning tool ok. Khởi động lại máy.
    Tự động cài App
    Kiểm tra qua giao diện thấy khác trước. Kiểm tra tiếp số hiệu của firmware thấy cũng khác trước.
    Tự an ủi: thôi không sao. Firmware khác trước cũng được, miễn là nó hoạt động ổn định.
    Kiểm tra trước tiên cái remote: không hoạt động. Rồi sai firmware rồi.
    Kiểm tra tiếp Youtube xem sao, có bị lệch tiếng: hình sau tiếng trước không.
    Youtube ì ra rất lâu khi click bài hát. Mất 5 phút gì đó mới chạy. Cài thử OGYoutube cũng vậy.
    Hệ thống chạy lag, không mượt.

Và đây là số hiệu firmware cũ lúc trước của nó (tôi nghĩ là vậy. Vì tôi xem số hiệu này bằng cách xem 1 con khác mua cùng lô đó). Mong ITVPlus gửi cái firmware đúng như này thì tốt.

Còn nữa, partition system của con khác cùng lô là 1.5GB trong khi firmware này nạp xong System partition chỉ 1GB.

Tóm lại Firmware chưa đúng.

Chỉnh sửa cuối: 23/6/16
  18. thanhcdth

thanhcdth Active Member

Đã được cảm ơn:
    0

Mình cũng comment bài này của bác ITVPlus bên KodiViet
    http://kodiviet.com/threads/441/

Vì đây là chiêu câu Like thôi, vì chính hãng là của hãng nào, hàng fake là của các hãng nào... MXQ muốn chạy ngon thì chỉ cần tìm mua Box có Ram trống hơn 400MB là chạy vi vu, kể cả các con bị chậm, 90% cài lại firmware khác là chạy ngon lành(khuyến cáo không nên làm theo, vì dễ brick). Các box bị sai firmware nên chạy cà giựt, các cửa hàng, nhà phân phối không biết nên mới bán tháo, ai mua trúng ráng chịu

Rồi bác smartshop cũng câu like bằng bài phân biệt M8s chính hãng với Fake
    http://www.smartshop.vn/huong-dan-cach-nhan-biet-android-tv-box-m8s-chinh-hang-enybox/
    Nhưng cái hình bác ấy demo cũng không phải của M8s Enybox X_X

Bạn tìm comments phản ánh của Thanh Xuyên(bên mình) phản ánh vụ này để hiểu rõ hơn
    https://www.facebook.com/smartshop.com.vn/posts/1129535007099060

Bạn nào cần biết hàng OTT là gì thì nên đọc comment của mình ở 2 link trên!

Rồi đến Mini M8s, thấy bác ItvPlus cũng để chính hãng nữa, không biết hãng nào chính đây, chủ yếu sản phẩm nào chất lượng thôi. Hi vọng bác ấy không làm tiếp bài Phân biệt Mini M8s chính hãng và fake, như thế sẽ làm khổ anh em, mỗi lần khách hàng vô là nói khô cả cổ họ mới hiểu X_X

Vụ himedia mình cũng muốn ITVPlus phát triển mạnh mẽ hơn, vì ITVPlus là nhà phân phối lớn nhất của Himedia, các nước khác Himedia không thành công như mong đợi, nên mình không công bố, hi vọng sau này bác đừng PR những bài sai sự thật nữa

(mình cũng muốn mọi người cạnh tranh công bằng thôi, có gì sai sót mong các bác bỏ qua nha)

---------------------------------------
    Còn về lỗi ở trên thì bác Hiến cũng đang tìm sư phụ để fix

Giờ bác ITVPlus dùng Recovery backup lại toàn bộ System, Data, Boot, logo... của con MXQ bác đang bán lại, rồi gửi cho bác babyworm, đó là cách nhanh nhất, sau khi bác babyworm restore xong thì dùng tool change Device ID tv box lại là xong

TWRP MXQ bác down tại đây

Chỉnh sửa cuối: 24/6/16
  19. misa617

misa617 Member

Đã được cảm ơn:
    0

Không biết Q10pro có TWRP hoặc Philz recovery không . Nếu có được thì hay quá ....

20. babyworm

Đã được cảm ơn:
    317
    Re: Ðề: ITVplus vô trách nhiệm - quảng cáo sai sự thật

Phương án này mình đã thử trước rồi, ngay khi ITVPlus nói không có firmware, chứ không đợi tới giờ. Nhưng không khả thi vì sau khi nạp sai firmware mà firmware sai thì partion systen chỉ có 1GB, trong khi backup cái partition của con đang chạy tốt cùng lô thì partition của nó tới 1.5GB.
    Phải làm cách nào để chia lại được partition đúng như con đang chạy thì may ra.