Hướng dẫn up hình post bài chia sẻ hình ảnh lên diễn đàn!

Thảo luận trong 'Lossless Albums' bắt đầu bởi nguyentrungthanh, 22/6/13.

1. nguyentrungthanh

nguyentrungthanh Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    11,254
    Thấy nhiều bác thắc mắc không biết post hình mình up vào diễn đàn bằng cách nào nên mình mạo muội lập topic này hướng dẫn cho các bác nào chưa biết, bác nào biết rồi thì chớ ném đá mình nhé! Ở đây mình áp dụng vào host photobucket.com lưu ý để up hình vào host này phải có acc mới up ảnh được nhé.

Bước 1: Nhấn vào nút Upload

Bước 2: Nhấn chuột vào khung trống (tùy ý) hoặc nhấn vào nút Choose photo & videos một cửa sổ nhảy ra sau đó chọn ảnh để up, xong xuôi nhấn Open hoặc bạn chỉ cần chọn hình ảnh cần up kéo thả vào khung trống lập tức host sẽ up ảnh lên cho bạn.

Bước 3: Sau khi chọn hình đã up xong, ta nhấn vào nút hình bánh răng sẽ hiện các tùy chọn cho ta dùng, ở đây mình muốn chia sẻ ảnh post hình lên diễn đàn chẳng hạn thì chỉ việc ấn nút Share một cửa sổ mới hiện ra ngay, ta qua mục tab Link và nhấn vào khung Direct hệ thống sẽ tự nhớ link để chia sẻ.

Bước 4: Hoặc bác nào muốn mau lẹ chỉ việc nhấn vào khung IMG codes (for forums boards) lấy link đã code sẵn chỉ việc paste vào nội dung cần hiện ảnh là xong ngay thôi.

Bước 5: Quay trở lại Bước 3 sau khi đã có link direct xong, muốn chèn ảnh hiện lên diễn đàn ta nhấn vào nút [​IMG]

Bước 6: một cửa sổ mới hiện ra, ta paste (dán link) link direct đã được copy vào khung URL như hình dưới rồi nhấn OK!

Xong rồi nhấn nút gửi bài mới (Post Quick Reply) nếu ở dạng trả lời nhanh hoặc Submit Reply (Nếu ở dạng đổi sang khung lớn).

Hoặc các bác vào đây để thử cách khác! http://www.hdvietnam.com/diendan/31...dau/173071-post-hinh-bang-album-cua-minh.html

Chỉnh sửa cuối: 22/6/13
    romvemot and drtranha like this.
  2. nguyentrungthanh

Đã được cảm ơn:
    11,254
    Ở đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo tài khoản, up hình và chia sẻ hình ảnh với Flickr, các bạn làm theo bước sau:

Bước 1: Với những bạn chưa là thành viên, các bạn click vào nút "Đăng ký (Sign Up)".

Bước 2: Hệ thống sẽ chuyển tiếp đến địa chỉ đăng ký của Yahoo, các bạn chỉ việc nhập những thông tin vào ô trống, các thông tin sau này sẽ là tài khoản email, nơi để bạn kiểm tra tin nhắn, ngoài ra còn có thể dùng Email này để xác nhận đăng ký nhiều trang web, diễn đàn khác...

Một số lưu ý khi điền mật khẩu đăng ký yahoo.:

Mật khẩu phải có 8 ký tự trở lên và bắt buộc phải có ít nhất 1 ký tự chữ thường, 1 ký tự chữ hoa và 1 ký tự số.

Ví dụ như:

Matkhauyahoo324, MATkhauyahoo3

Bước 3: Sau khi đăng ký thành công sẽ hiện ra bảng này vầy là bạn đã có tài khoản Yahoo (cũng như với Flickr).

Bước 4: Với những bạn đã có tài khoản Yahoo, các bạn chỉ cần nhấn vào nút "Đăng nhập (Sign In)".

Hệ thống sẽ dẫn ta tới trang đăng nhập Yahoo mà ta có sẵn hoặc mới tạo hồi nãy!

Bước 5: Nhấn vào nút "Đăng Nhập" sau đó hệ thống sẽ đưa ta trở lại với trang Flickr, vầy là bạn đã có riêng cho mình tài khoản Flickr để up ảnh rồi đấy.

Bước 6: Up hình, tạo từng Album riêng biệt và cách share hình ảnh lên diễn đàn!

+ Với những bạn không cần phải quá phức tạp, chỉ cần up hình sau đó share cho bạn bè là đủ thì chúng ta làm theo hướng dẫn dưới đây!

- Nhấn vào nút "Upload" nó sẽ cho ra giao diện sau:

- Tiếp đến ta nhấn vào nút màu hồng "Choose photos and videos" chọn ảnh cần up hoặc bạn có thể chọn bằng cách kéo thả ảnh mình cần up vào cũng được.

- Sau khi chọn xong các bạn nhấn vào nút "Upload" ngay góc trên bên phải nó sẽ hiện ra một cửa sổ hỏi chúng ta có muốn tiếp tục bạn chọn "Upload To Photostream" hoặc có thể chọn "Continue Editing" để chọn thêm ảnh cần upload, sau khi nhấn vào nút "Upload To Photostream" hình sẽ được up lên trang Flickr, quá trình upload nhanh hay chậm còn tùy hình nhiều hay ít hoặc kể cả yếu tố dung lượng từng hình nữa, sau khi upload thành công, hình sẽ nằm trong mục "Photostream" của bạn.

+ Tạo album chứa hình theo từng chủ đề mà bạn thích!

- Nhấn vào nút "Upload" sau đó ta chọn hình bằng cách nhấn vào nút màu hồng "Choose photos and videos" hoặc kéo thẻ ảnh mình cần up vào!

- Chọn "Add to albums" nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ mới

- Tại đây bạn có thể chọn tên album mà mình muốn up ảnh vào hoặc bạn có thể tạo tên album mới (tùy thích).​

- Cách tạo Album mới: gõ tên album vào ô trống và chọn vào nút "Create a new album" nó sẽ hỏi bạn lần nữa có muốn tạo hay không ? Bạn chọn "Create album" và sau đó nhấn nút "Done"

- Sau khi chọn xong các bạn nhấn vào nút Upload ngay góc trên bên phải, sau đó nhấn vào nút "Upload To Photostream" vầy là bạn đã tạo xong tên Album chứa những bức ảnh phù hợp với từng chủ đề của bạn rồi.

- Để theo dõi, quản lý từng Album đã up các bạn vào nhấn vào nút tab ALbums như hình dưới

Bước 7: cách share link ảnh, post hình lên diễn đàn!

- Chọn ảnh cần share, click vào nút ngay góc dưới bên phải của ảnh!

- Ra giao diện hình cần share, sau đó ta chọn nút "Share this photo" rồi chọn thẻ "BBCode", mục số 3 là mục chất lượng hình ảnh, nếu bạn muốn chọn nguyên thủy thì có thể chọn thanh "Original" nó sẽ ra 1 cái đường link BBCode cho bạn, lúc này bạn chỉ việc bôi đen copy paste vào bài viết muốn share lên diễn đàn là xong rồi.

Sau khi post BBCode vào diễn đàn thường sẽ kèm thêm thông tin bên cạnh bức ảnh nếu bạn muốn bạn bè, người thân biết thông tin của bạn thì cứ để lại như hình:

Nếu bạn không muốn, chỉ việc up ảnh share vào diễn đàn không cần phải thêm thông tin gì cả thì sau khi post BBCode xong, các bạn chỉ việc xóa hết chỉ chừa lại khung code [​IMG] là xong

Một cách khác là chúng ta trở lại bước 7 sau khi chúng ta có đường link BBCode thì ta cũng chỉ cần bôi đen 1 phần khung code [​IMG] rồi copy paste vào diễn đàn cũng được.

Vậy là xong, chúc các bạn làm thành công! :)

Chỉnh sửa cuối: 18/5/14
    qstxyz cảm ơn bài này.
  3. dv93anh

dv93anh Member

Đã được cảm ơn:
    17
    Ðề: Hướng dẫn up hình post bài chia sẻ hình ảnh lên diễn đàn!

thank bạn nhiều <3

4. lascetis

lascetis Active Member

Đã được cảm ơn:
    35
    Nghề nghiệp:
    Kế toán

Cảm ơn bác em đã làm được rồi :)

5. nguyendatphuong

nguyendatphuong Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    378

Em cũng đã làm được rồi, thế mà cứ tìm mãi. Thank bác nhé!

6. nguyentrungthanh

Đã được cảm ơn:
    11,254

Thêm cách up hình share link từ Flickr, bài viết có tham khảo 1 số nguồn trên mạng.:D Có gì các bạn cứ tự nhiên góp ý nhe!:D

7. baolimited2

baolimited2 New Member

Đã được cảm ơn:
    1

xin lỗi em đang muốn post bài nên cho mình vài rep để post bài nhá !! sorry

8. baolimited2

baolimited2 New Member

Đã được cảm ơn:
    1

em đang muốn post bài trên diễn đàn nên mấy bác thông cảm !!!

9. kaiba2222

kaiba2222 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cám ơn bạn đã chia sẽ

10. gunvip007

gunvip007 Member

Đã được cảm ơn:
    29

cám ơn bác. em đang thắc mắc cái này đây.

11. hemilo

hemilo Member

Đã được cảm ơn:
    2

cảm ơn đã chia sẽ

12. langthangvn33

langthangvn33 Uploader

Đã được cảm ơn:
    157,625
    Nghề nghiệp:
    Cắm Rút Audio

có nhiều trang up ảnh , sao bác sử dụng 2 trang này ... em hay xài 2 trang này nên hỏi bác thôi ....

à ... anh em chơi chụp anh thích Flickr ....

13. nguyentrungthanh

Đã được cảm ơn:
    11,254

Photobucket lưu trữ được lâu dài ảnh lâu die nhưng vì host này giới hạn bandwidth nên em dần chuyển sang dùng Flickr vì host này ảnh không bao giờ die, không bị giới hạn bandwidth cũng như size up ảnh hay độ phân giải ảnh với lại host này là của Yahoo nên em cũng yên tâm đỡ lo hơn ngoài ra dung lượng lưu trữ ảnh đến 2 TB rất thích hợp với bác nào hay dùng lưu trữ ảnh liên tục, ý kiến riêng em là vậy.

14. langthangvn33

langthangvn33 Uploader

Đã được cảm ơn:
    157,625
    Nghề nghiệp:
    Cắm Rút Audio

hoàn toàn đúng luôn ... ngoài mấy cái bác nói em thấy phottobucket dùng để up ảnh viết bài forum lâu die hình, flickr thì anh em chia sẽ học hỏi thông số chụp ảnh và size up ảnh ....

e không tin mấy trang việt nam ..... thanks bác

15. huynhsang9x

huynhsang9x New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cảm ơn bác em đã làm được rồi.

16. kyphat

kyphat Member

Đã được cảm ơn:
    1

Em thử xem

17. kyphat

kyphat Member

Đã được cảm ơn:
    1

Lấy link BB code trên Flickr thì em thấy hơi mất công một chút là phải xóa một phần trong đường link, còn trên photobucket thì chỉ cần dán đường link vào là xong. Thanks bác nguyentrungthanh đã chia sẽ!

18. YoYTrollYoY

YoYTrollYoY Active Member

Đã được cảm ơn:
    261

Xin bác chỉ luôn cái phần up bài mà ẩn link download , phải nhấn thanks mới thấy link down ấy . em không biết cái này , mong bác giúp đỡ . thanks nhiều

Last edited by a moderator: 9/11/15
  19. nguyentrungthanh

Đã được cảm ơn:
    11,254

Bạn dùng cú pháp theo hình dưới đây là link sẽ ẩn, tuy nhiên nếu dùng vào mục đích khác (không phải chia sẻ) thì sẽ bị xóa bài ngay, bạn nhớ lưu ý!

20. YoYTrollYoY

YoYTrollYoY Active Member

Đã được cảm ơn:
    261

Thanks bác rất nhiều .

taxtuan cảm ơn bài này.