HDvietnam tuyển dụng cộng tác viên tin tức và review sản phẩm

Thảo luận trong 'TestLab HDvietnam' bắt đầu bởi Uchiha_Madara, 15/9/14.

1. Uchiha_Madara

Uchiha_Madara Nghỉ hưu

Đã được cảm ơn:
    4,280

Trải qua hơn 4 năm tồn tại và phát triển, trang chủ HDvietnam đã trở thành món ăn công nghệ không thể thiếu đối với rất nhiều thành viên của diễn đàn chúng ta. Để đáp ứng nhu cầu phát triển, nhóm Chuyên viên tin tức của HDvietnam hiện đang cần tuyển một số cộng tác viên cho mảng tin tức và review sản phẩm, bao gồm các chuyên mục sau, PC, HTPC, Laptop, HD player, Phần mềm, ứng dụng, Lưu trữ truyền tải, Công nghệ 3D … Các bạn yêu thích công nghệ nếu muốn thử sức với công việc này có thể đăng ký tham gia

Yêu cầu:

- Đam mê công nghệ, âm nhạc, phim ảnh.
    - Có khả năng chịu áp lực và tinh thần trách nhiệm cao.
    - Dịch hoặc viết 1 đến 2 tin mỗi ngày cho trang chủ HDvietnam.

- Trên 18 tuổi.​

Quyền lợi:

- Thu nhập không giới hạn, tùy số lượng bài viết có thể đóng góp
    - Có cơ hội trở thành những người đầu tiên trên thế giới được trải nghiệm các sản phẩm hoặc công nghệ mới.
    - Được tham dự nhiều sự kiện công nghệ uy tín tổ chức tại Việt Nam.
    - Được làm việc trong môi trường năng động, chuyên nghiệp và thoải mái.
    - Có thể làm việc ở mọi nơi, mọi lúc. Làm việc tại testlab của HDVN hoặc làm việc tại nhà đều được.

Về tin bài khi trở thành chuyên viên tin tức:

- Tin bài phải viết bằng tiếng Việt (trừ các từ chuyên ngành)
    - Nội dung tin bài phải liên quan đến chuyên môn của HDvietnam và chưa từng xuất hiện trên các trang thông tin đại chúng khác.
    - Nguồn tin tự tìm kiếm trên các trang công nghệ uy tín hoặc sử dụng kho đề tài của nhóm.
    - Không yêu cầu dịch nguyên văn, bài viết nên dùng ngôn ngữ gần gũi với đời thường nhưng vẫn đảm bảo được tính chính xác của thông tin.​

Cách thức tham gia dự tuyển:

Viết tin tức công nghệ

- Yêu cầu dịch chính xác nội dung bài viết
    - Dịch theo phong cách của riêng mình, có thể thêm vào phần bình luận không có trong bài viết gốc để tạo cá tính.

Dịch thử các bài sau đây (cả 3 bài):
    1. AMD Radeon R9 390X Video Card To Use Hybrid Cooler? - Legit Reviews
    2. Tape's not dead: 120TB models, enough for up to 4,800 Blu-ray discs, coming | News | TechRadar
    3. New Windows 9 screenshots give us a closer look at the desktop, start menu and taskbar - TechSpot

Bài dịch gửi về email: [email protected]

Viết review sản phẩm

- Yêu cầu có kinh nghiệm trong việc viết bài review đánh giá sản phẩm công nghệ (smartphone, tablet, laptop, màn hình, TV ...)
    - Có thể lên Testlab để làm bài review (không phải ngày nào cũng lên, chỉ cần lên khi làm bài review sản phẩm).

Gửi CV (trong đó dẫn rõ đường link những bài review đánh giá sản phẩm đã từng viết), vào emai: [email protected]

Việc tuyển người sẽ chấm dứt khi nhóm tin đã nhận đủ chuyên viên đạt yêu cầu (dự kiến tuyển 2 - 4 người).

Công việc dành cho chuyên viên tin tức mới sẽ bắt đầu ngay khi bài dịch được duyệt.

Trân trọng!

Chỉnh sửa cuối: 21/9/14
  2. huutrongbt

huutrongbt Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Nghề nghiệp:
    IT
    Mình có công việc rồi nhưng muốn có thêm thử thách ! Không biết có thể đăng kí được không nhỉ? #-o

3. lequynhan

lequynhan Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    4,887
    Nghề nghiệp:
    IT
    Ðề: HDvietnam tuyển dụng cộng tác viên tin tức và review sản phẩm

Vâng bác chủ!
    Tuyển được đông anh em thì chúng em mới có nhiều bài mới được cập nhật ngay và luôn chớ :)]

Mà sao em nhìn cái A va ta của bác về đêm một mình cứ thấy nó sợ sợ là thế nào ấy, hay em yếu bóng vía :-?

4. nexus9x

nexus9x Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    0

em đã gửi một bài cho anh trai rồi nhé :D

5. hdradio

hdradio Member

Đã được cảm ơn:
    11

viết bài thì cũng khó, nhưng viết bài chi tiết và có tâm huyết thì cũng không hề dễ

6. pikeccola222

pikeccola222 New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    lần nào định viết cũng bị trễ một ngày :D

7. Thanksforsharing

Thanksforsharing Moderator

Đã được cảm ơn:
    273

'- Dịch theo phong cách của riêng mình, có thể thêm vào phần bình luận không có trong bài viết gốc để tạo cá tính."

Cái này tôi tính nói lâu rồi nay sẵn dịp gặp lại nên cũng nói luôn.
    Thật ra tôi cũng hay tìm đọc tin tức từ HDVN, đặc biệt là về mảng nghe-nhìn. Với câu trích ở trên, cá nhân tôi thấy đây là điểm yếu nhất của các bài về tin tức công nghệ ở HDVN.
    Khi viết về tin tức công nghệ, trừ phi bạn (người viết bài) là người đến tận nơi, xem tận mắt, day tận tay thì MỚI CÓ QUYỀN bỏ cái bình luận cá nhân của mình vào bài biết. Còn thì khi mình cũng chỉ là đi lấy tin từ các trang công nghệ nước ngoài khác về dịch lại thì tuyệt đối phải trung thành với bản dịch gốc. Vâng bạn có muốn dịch thoát ý, dịch theo phong cách riêng của mình để cho câu cú thêm hấp dẫn là tùy ý, nhưng nội dung chính là TUYỆT ĐỐI PHẢI GIỮ NGUYÊN. Rất nhiều lần khi đọc tin tức từ diễn đàn, tôi bị buộc phải google để đọc lại từ bản gốc vì người viết bài đã bỏ phần bình luận của cá nhân vào quá nhiều với những tình cảm yêu/ ghét của cá nhân mình. Điều đó khiến cho mẩu tin bị bóp méo đến đáng sợ mà dễ thấy nhất là những cái tít được giật tung trời luôn. Theo tôi, một bài viết như vậy là không trung thực. Không trung thực với người đã viết ra bài gốc, mà không trung thực với cả người sẽ đọc bài viết của mình.
    Đôi điều góp ý nho nhỏ, mong các bạn làm tin chú ý điểm này giùm cho để sắp tới chúng ta sẽ lại có nhiều bài viết hay về nội dung, hấp dẫn về hình thức, bố cục xứng đáng là một trong những trang công nghệ đứng đầu của cả nước.

Xin cám ơn.

8. Shewillbeloved

Shewillbeloved Active Member

Đã được cảm ơn:
    18

Chuẩn luôn. Thấm nhất phần in đậm =:)

9. Uchiha_Madara

Uchiha_Madara Nghỉ hưu

Đã được cảm ơn:
    4,280

bác đọc mỗi câu dưới nhưng lại không đọc câu trên

khi dịch thì yêu cầu đầu tiên là dịch chính xác bài gốc, còn phần bình luận cá nhân của người dịch là tùy vào cảm nhận đánh giá của họ.

về cơ bản thì nội dung bài viết không có gì thay đổi, chỉ là thêm những phần riêng tùy vào cá tính từng người, bác có thể thích điều đó hay không, nếu thích thì thấy hay, không thích thì bỏ qua, hiểu nội dung toàn bài là được.

chứ nếu để nguyên văn thì bài của HDVN cũng có khác gì bài ở những tranh tin công nghệ khác đâu

10. DigiCity Group

DigiCity Group Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    2
    Nghề nghiệp:
    Bán hàng online, quản trị website DigiCity.vn

Háo hức quá, a e tâm huyết với hd có cơ hội thể hiện rồi .

11. liam nguyen

liam nguyen New Member

Đã được cảm ơn:
    3

Bài tự thi phải đủ 3 bài phải không bác BuiAn?

12. Uchiha_Madara

Uchiha_Madara Nghỉ hưu

Đã được cảm ơn:
    4,280

vâng, 3 bài, cơ mà mấy bài này cũng dễ (so với mấy bài âm thanh lần trước), chủ yếu là test phong cách viết bài có cá tính hay không thôi :)

13. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    273

Bạn Bùi An thân mến, vì nếu tôi nói tiếp sẽ làm loãng cái topic này đó là cái ko muốn tí nào. Tôi sẽ PM cho bạn để tranh luận thêm về sự khác nhau giữa một bài đưa tin và một bài bình luận, những kỹ năng cơ bản khi làm tin đặc biệt là viết tin trên một trang web.

14. Uchiha_Madara

Uchiha_Madara Nghỉ hưu

Đã được cảm ơn:
    4,280

vâng, rất mong nhận được sự góp ý của bác

15. sieulong

sieulong Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    278

nếu được thì, mong 2 MOD tiếp tục nói chuyện ở chủ đề này tiếp. Nội dung này tin là nhiều người rất quan tâm. Tiếp tục trao đổi ở đây các MOD sẽ nhận được nhiều đóng góp tích cực hơn nữa. Cái gọi là loãng topic, chỉ là cái chuyện nhỏ xíu.

Mod BuiAn ơi, mình hiểu cho Mod nếu mod thấy không thoải mái vì những góp ý như vậy. Nhưng hy vọng mod hiểu, khi mà mọi người không góp ý nữa thì đó mới là điều khó chịu nhất. Mình tin là mod cũng thấy, phản ứng hững hờ của người đọc tin tại HDvietnam. Chúng mình vào đọc, lặng lẽ đọc rồi lặng lẽ đi ra nó cũng giống như cách thức mình lưu lại thông tin đã đọc tại HDVN, thông tin đọc bằng mắt đi qua não rồi theo đường nào đó đi ra.

Trước đây, HDVN là trang mình lấy thông tin duy nhất, thậm chí chọn làm trang chủ mỗi khi mở trình duyệt lên. Nhưng bây giờ đã không còn nữa. Nếu bạn phật lòng vì những lời này, bọn mình chẳng viết nữa đâu, cái này dễ mà. Nhưng vẫn mong là HDVN càng ngày càng tốt hơn.

16. Uchiha_Madara

Uchiha_Madara Nghỉ hưu

Đã được cảm ơn:
    4,280

Chắc có lẽ là nếu có ý kiến đóng góp thì bác lập topic mới trong box Xây dựng diễn dàn nhé :), mọi người liên quan sẽ cùng vào thảo luận. Tất nhiên là bản thân mình luôn hoan nghênh những ý kiến đóng góp để xây dựng HDVN tốt hơn.

17. Thanksforsharing

Đã được cảm ơn:
    273

Thanks, Bui An.

18. sieulong

sieulong Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    278

mình hiểu ý Buian, vậy mình cũng ngừng đề tài lại ở đây. Còn đề nghị của bạn, mình do không " bị " hay " được " ràng buộc quyền lợi và trách nhiệm với diễn đàn , nên mình sẽ không mở topic mới trong muc góp ý. Chúc các bạn ngày càng thành công

19. vaxili

vaxili Member

Đã được cảm ơn:
    0

Mod vui lòng cho hỏi còn nhận bài dịch nữa ko ?
    Mình có thể gởi

20. torune

torune Film critic Thành viên BQT

Đã được cảm ơn:
    285

Nhân dịp này, em mong được các mod, các anh phản hồi, nhận xét và đóng góp cho bài viết của em nói riêng và của các bạn, các anh trong đội tin nói chung để được hoàn thiện và nhiều cải tiến trong các bài viết tiếp theo.