Config torrent

Thảo luận trong 'Torrent Download' bắt đầu bởi sieucan, 9/7/08.

1. sieucan

sieucan Active Member

Đã được cảm ơn:
    32
    Mình cũng xin bày tỏ một số hiểu biết về cách thiết lập uTorrent một chương trình phổ dụng để download dạng .torrent

Link download uTorrent tại đây(trang chủ):http://www.utorrent.com/download.php

Soft mở cổng cho modem + key: http://www.mediafire.com/?mx4ezdyndtv
    Update ver 1.1: soft mở cổng cho modem giao thức UPnP ( chỉ dành cho modem có hỗ trợ ) hàng made in japan - toàn tiếng nhật :(, yêu cầu cài đặt trước .NET Framework 2.0
    http://bluesky23.hp.infoseek.co.jp/igdu/IGDUtility_1.2.1.2.zip

Patch cho TCPIP.sys: http://www.mediafire.com/?g97uw3fdyy1 đối với win XP SP2->Sp3

http://www.yaronmaor.net/downloads/VistaTcpipUacPatch22.rar đối với win Vista SP1 hoặc tự tìm tại đây http://www.yaronmaor.net/repair.htm với win vista nguyên bản.

Update ver 1.1 : Download TCP-Z patch cho cả XP và Vista , Window 7

http://deepxw.blogspot.com/2009/01/download-latest-version.html

* Chú ý bạn không biết hệ điều hành đang sử dụng là phiên bản nào? bạn có thể làm như sau:
    Vào Start menu -> run , gõ vào dòng Open: winver rồi nhấn enter, cửa sổ About windows sẽ hiện ra

Bước 1
    Đầu tiên cài soft mở cổng cho modem trong file nén có 2 bản, (cài bản 1.0.60, bản mới hơn key invalid), đăng ký theo key có sẵn. Nhớ tắt chương trình firewall mà bạng đang sử dụng để tránh xung đột(firewall của windows thì không phải tắt). Chọn modem của bạn, tiếp theo gõ user name, pass của trang chủ modem. Trong khung Applications chọn uTorrent, ấn vào forward this app, khung của sổ select target hiện ra, ấn next, điền port mà bạn muốn mở cho TCP và UDP( 2 port phải mở cùng số) gồm 5 số VD: 33333. Ấn finish. Ấn update router.
    *Chú ý nếu không thấy modem của bạn trong chương trình mở cổng, bạn có thể tìm tại đây:
    http://www.portforward.com/english/routers/port_forwarding/routerindex.htm

Update ver 1.1: soft mở cổng cho modem giao thức UPnP
    Vào tab thứ 3 làm theo HD trong hình
    Bước 2
    Download Patch cho TCPIP.sys theo đúng hệ điều hành bạn đang dùng.

Update ver 1.1 : Download TCP-Z patch cho cả XP và Vista , Window 7
    patch memory: dạng patch tức thời, restart máy là hết
    patch file : dạng patch ăn vào file hệ điều hành phải khởi động lại máy sau khi ấn apply, do at your risk
    Kéo thanh trượt đến khoảng 200 -300 là vừa.

Đối với VistaTcpipUacPatch
    * Đối với win Vista: Lưu ý khi chạy bản patch bạn phải giải nén file download về ra riêng 1 thư mục, bản patch yêu cầu bạn cài thêm phần mềm ReadyDriver Plus (sửa digitally signed, tìm hiểu thêm tại đây http://www.citadel.co.nr/readydriverplus/ ) bạn chỉ việc ấn next khi cài chương trình này, chương trình đã nằm trong file download về.
    Do hệ điều hành này có rất nhiều bản vá nếu bạn bật autoupdate là fully automatic nên có thể khó có thể biết bạn đang dùng tcpip.sys version nào, đây là cách đơn giản nhất để biết:
    Vào C:\Windows\System32\drivers\ với ổ C là ổ tôi cài win. tìm đến file tcpip.sys nhấn chuột phải vào file này chọn dòng Properties và chọn theo như hình dưới
    Như bản của tôi là Vista SP1 bản đầu tiên 6.0.6001.18000 bạn chỉ quan tâm đến khoảng .18000 đây chính là version của bản TCPIP, bạn vào thư mục file patch đã được giải nén tìm đúng version có dạng InstallPatch32-18000.bat. Sau khi patch xong bạn nhớ chạy file Vista_TCPIP_limit_50K.reg trước khi khởi động lại máy

Do Vista được cài trên phân vùng NTFS nên cơ chế quản lý đòi hỏi bạn phải thay đổi phân quyền khi Patch system file, tất cả driver đều phải digitally signed(1 dạng bản quyền số) tuy vậy trong bản patch đã được tự động hoàn toàn bạn chỉ việc chọn đúng version của win vista.

* Chú ý: Khi patch xong bạn nhớ restart lại máy.

Hỏi: Tại sao phải patch TCPIP.sys làm gì?

Trả lời: Mặc định windows chỉ cho phép tạo 10 kết nối TCP /s, cơ chế này để chống DDos từ máy của victim( Distributed Denial of Service -http://vi.wikipedia.org/wiki/DDoS) nó gián tiếp làm chậm kết nối của mạng P2P, mạng căn bản của các chương trình bittorrent.

Hỏi: Làm thế nào để biết patch TCPIP.sys thành công?

Trả lời: Bật chương trình bittorrent của bạn lên bật download khoảng 5 torrent
    Bạn vào Run gõ vào eventvwr.msc nhấn enter. Taị cửa sổ event viewer, phía bên trái chọn system nếu tìm thấy dòng TCP/IP Warnings : “TCP/IP has reached the security limit imposed on the number of concurrent TCP connect attempts”. Event ID là 4226 thì bạn patch chưa thành công

Bước 3

Đặt chương trình uTorrent vào thư mục uTorrent(tên khác thì tùy bạn) tại ổ không chứa hệ điều hành, tạo 1 file text tại thư mục chứa uTorrent rồi đổi tên thành settings.dat . Bước này chủ yếu để sau này có cài lại hệ điều hành cũng không bị mất thiết lập của utorrent.
    Mở uTorrent, vào options, Preferences. Ở đây tôi đang dùng uTorrent 1.8.2

Khung này thiết lập cho bạn đặt file download về tại ổ E, sau khi download xong move qua ổ D thực chất tôi làm thế này để bảo vệ ổ cứng vì như các bạn đã biết 1 file torrent được chia thành pieces, các mảnh nhỏ kích thước từ 64kB -> 4MB, trong quá trình download uTorrent sẽ ghi xuống ổ đĩa mảnh nào nó nhận trước quá trình này sẽ nạo nên hàng ngàn mảnh ghi lung tung trên đĩa cứng(không như khi bạn copy hay move file được ghi liên tục liên tiếp nhau) khi đọc 1 file có kích thước hàng GB được ghi lung tung như vậy bạn đang vắt kiệt sức của ổ cứng(điển hình là tiếng lách tách phát ra từ ổ cứng)

Bạn đặt trị số cho ô port used for incomming connected theo số mà bạn đã mở cổng ở trên. Ở đây tôi đã mở cổng 62561 cho modem của tôi.

Do điều kiện mạng việt nam tốc độ tải lên rất hạn chế max là 60kB/s nên mình thiết lập khi không download là 70kB/s khi có download là 40kB/s để đảm bảo đạt max băng thông tải xuống. Khung này bạn chỉ thay đổi trị số của 2 ô đầu tiên cho phù hợp với điều kiện mạng của bạn.
    *Chú ý: nếu modem có hiện tượng bị khởi động lại hãy giảm trị số của Global xuống theo mức 350-> 300. Max number of connected mức 180-> 160-> ... 100. Max number luôn nhỏ hơn Global.

* Chú ý nên bật DHT điều này có thể làm tăng tốc độ download của bạn

Thiết lập override automatic cache size and specify the size manualy: bạn để theo tùy số lượng Ram mà bạn có. Tôi để 512 với 3GB ram của tôi.

V1.1 Made by Sieucan for hdsaigon.com . Nghiêm cấm sao lưu dưới mọi hình thức.
    (Bài viết có sử dụng 1 số tài liệu của _http://www.mydigitallife.info và _http://www.tipandtrick.net)

(Chú ý: Quét virus khi download những file có link trong bài viết )

from BQT: đã di chuyển và sticky bài viết theo nguyện vọng của tác giả.

Chỉnh sửa cuối: 16/2/09
  2. Louis

Louis New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Ðề: Config torrent

Hình die rồi. Có ai fix giùm mình ko :(. Đang rất quan tâm :((

3. locke1602

locke1602 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    29

Anh Chip ơi, hình die hết rồi.

4. HDVNAdmin

HDVNAdmin Ban Quản Trị

Đã được cảm ơn:
    44

Hình die vì host up hình, tớ biết làm gì được. Phiền Sieucan up hình lại vậy, up lên host nào bền chút, ví dụ như flickr hay imageshack chẳng hạn.

5. haichester

haichester New Member

Đã được cảm ơn:
    0

anh ơi em dùng modem Planet ADE-3410 của VNN,không có mã trong chương trình mở cổng,vậy em dũng mấy cái mã gần gần đấy được ko anh nhể!!!

6. haichester

haichester New Member

Đã được cảm ơn:
    0

em cứ chọn bừa mã modem,nhưng khi update router theo các key của anh thì xuất hiện thông báo:
    thế là chưa đăng kí được phải ko anh?

7. nhomnhem

nhomnhem New Member

Đã được cảm ơn:
    3

-Đúng rồi đó.Mà cái Key kèm theo dùng rất tốt mà.Bạn lấy Key đó đăng ký là được ngay.Còn chuyện Modem thì Bạn phải biết rõ Modem mình dùng thì mới mở Cổng được.Bạn cứ làm theo hướng dẫn như ở trên trắc chắn sẽ làm được...

8. hoangtuan_neu

hoangtuan_neu Active Member

Đã được cảm ơn:
    18
    Nghề nghiệp:
    Sinh viên

Hix, hình die mà chưa ai fix hình, bác sieucan đâu rùi, fix hộ lại bà con cái hình đi :(

9. dylan

dylan Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Nghề nghiệp:
    Programmer

có ai up lại hình hộ với, mình muốn giới thiệu cho 1 số newbie cách chơi torrent, không có hình e rằng họ khó hiểu.Thanks

10. nmt1978

nmt1978 Member

Đã được cảm ơn:
    11

Cho mình hỏi chút là nếu dùng mạng công ty thì muốn mở port thì theo hướng dẫn trên của bạn chắc ko được mà phải quản trị mạng mở mới được nhỉ?

11. lanhoang

lanhoang New Member

Đã được cảm ơn:
    32

Chào cả nhà, mình là newbie mới tham gia 4rum... rất muốn tìm hiểu nhiều về torrent & HD, vậy bác chủ thớt edit lại mấy cái hình cho mọi ng dễ hiểu đc kô ạ. Thx!
    Host up hình thì có thể dùng trang này: img.huongtinhyeu.net
    Tôi dùng hơn 1y rồi mà chưa thấy die :D, có thể reg hoặc free cũng đc.

12. metalrainbow

metalrainbow New Member

Đã được cảm ơn:
    0

chao ca nha em la newbie cha hieu g ve torent het may anh chi dan gium em voi

13. metalrainbow

metalrainbow New Member

Đã được cảm ơn:
    0

may anh day cho em nhung thu ve torrent di ma lam ntn biet dc pass va user cua mo dem

14. Dai Minh Kim

Dai Minh Kim New Member

Đã được cảm ơn:
    4
    Nghề nghiệp:
    Kinh Doanh

Không mở cổng được bạn ơi, PF không có loại TP_Link Model TD-8810 làm sao đây bạn, giú mình bạn ơi. Lên trang bạn đưa link kiếm ra model này nhưng không biết phải down hay xem cái gì nữa

15. nghe&nhin

nghe&nhin Member

Đã được cảm ơn:
    3

bác sieucan vào giúp ae cái nào, lay hoay qua tới giờ vẫn chưa mở được cái port khốn kiếp đây này

16. shinichikudo5791

shinichikudo5791 New Member

Đã được cảm ơn:
    0

Cho mình hỏi khi dấu hiệu nào ở utorrent cho thấy port đã dc mở,có phải là dấu check màu xanh (network ok) ở dưới cuối màn hình ko.

17. sieucan

sieucan Active Member

Đã được cảm ơn:
    32

Modem của bạn là hiệu gì?

uTorrent báo dấu tích màu xanh là đã mở cổng hoàn toàn, mầu đỏ là không kết nối được, mầu vàng mở được 1/2.

18. sieucan

sieucan Active Member

Đã được cảm ơn:
    32

Lâu không để ý cái thread này hình die hết rồi:D Cuối năm bận quá hẹn anh em mấy hôm nữa sẽ update hình và thêm soft mở cổng mới.

19. nvngoc1986

nvngoc1986 Active Member

Đã được cảm ơn:
    7

Bác sieucan oi! Nhà em dùng Mega-VNN modem TP-LINK TD-8811 . Cài chương trình chạy thì không có. còn lên link bác đưa thì chỉ có loại TD-8810 . Em phải làm sao đây???

20. GamesLife

GamesLife New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Nghề nghiệp:
    IT AGRIBANK

Bạn cứ yên tâm làm theo TD-8810 là được, vì 2 dòng này cấu hình giống nhau!